Các chính sách mà người cách ly được hưởng

Chủ đề   RSS   
  • #542315 30/03/2020

    MyDung1101

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2019
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 980
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


    Các chính sách mà người cách ly được hưởng

     Người lao động bị cách ly theo quy định của Nhà nước thì chế độ của họ sẽ được hưởng như thế nào (cơm - nước - tiền,...)? Người lao động đã tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) thì hưởng chế độ như thế nào? Người lao động chưa tham gia BHXH thì được hưởng chế độ như thế nào?

     
    1014 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MyDung1101 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/03/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #542327   30/03/2020

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 140 lần


    Căn cứ theo khoản 2 Điều 48 Luật phòng chống bệnh truyền nhiễm 2007Người mắc bệnh dịch thuộc nhóm A được khám và điều trị miễn phí; 
     
     
    Thứ nhất: Phạm vi điều chỉnh và đối tượng áp dụng 
     
    + Người bị áp dụng biện pháp cách ly y tế theo quy định tại khoản 2, 3 và 4 Điều 1 Nghị định 101/2010/NĐ-CP.
     
    + Người bị áp dụng biện pháp cưỡng chế cách ly y tế theo quy định tại Điều 8 Nghị định 101/2010/NĐ-CP. 
     
    Thứ hai: Chế độ đối với người bị áp dụng biện pháp cách ly y tế
     
    - Được miễn chi phí khám bệnh, chữa bệnh theo quy định hiện hành về giá dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh đối với cơ sở y tế công lập do cơ quan có thẩm quyền ban hành khi phát hiện, điều trị các bệnh truyền nhiễm theo hướng dẫn chuyên môn của Bộ Y tế.
     
    - Được cấp không thu tiền: nước uống, khăn mặt, khẩu trang, nước dung dịch rửa tay, dung dịch sát khuẩn miệng, bàn chải đánh răng, xà phòng tắm gội và các vật dụng thiết yếu khác phục vụ nhu cầu sinh hoạt trong những ngày cách ly y tế theo định mức sử dụng cho người bị cách ly y tế do Bộ Y tế ban hành.
     
    - Được miễn chi phí di chuyển từ nhà (đối với trường hợp đang thực hiện cách ly y tế tại nhà nhưng có dấu hiệu tiến triển thành mắc bệnh truyền nhiễm phải thực hiện cách ly y tế tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh), từ cơ sở, địa điểm phát hiện đối tượng phải thực hiện cách ly y tế đến cơ sở cách ly y tế hoặc từ cơ sở cách ly y tế này đến cơ sở cách ly y tế khác theo quyết định của người có thẩm quyền quy định tại khoản 1, Điều 2 Nghị định số 101/2010/NĐ-CP; được bảo đảm vận chuyển thuận lợi, an toàn và đúng quy định tại khoản 3, Điều 13 Nghị định số 101/2010/NĐ-CP.
     
    - Trường hợp người bị áp dụng biện pháp cách ly y tế đang trong thời gian cách ly mà mắc các bệnh khác phải khám, điều trị thì phải thanh toán chi phí khám bệnh, điều trị bệnh đó theo quy định của pháp luật về giá dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh; nếu người đó có thẻ bảo hiểm y tế thì việc thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh thực hiện theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.
     
    - Trường hợp người bị áp dụng biện pháp cách ly y tế tử vong thì được miễn chi phí cho việc bảo quản, quàn ướp, mai táng, di chuyển thi thể, hài cốt theo quy định của pháp luật về phòng, chống bệnh truyền nhiễm. Mức chi theo thực tế phát sinh trên cơ sở hoá đơn, chứng từ hợp lệ đảm bảo theo đúng các quy định về chuyên môn y tế của việc bảo quản, quàn, ướp, mai táng, di chuyển thi thể, hài cốt do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành.
     
    - Người bị áp dụng biện pháp cách ly y tế được cơ sở thực hiện cách ly y tế cung cấp bữa ăn theo yêu cầu, phù hợp với khả năng của cơ sở thực hiện cách ly y tế. Chi phí tiền ăn do người bị áp dụng biện pháp cách ly y tế tự chi trả. Trường hợp người bị cách ly y tế là người thuộc hộ nghèo theo quy định thì được hỗ trợ tiền ăn theo mức 40.000 đồng/ngày trong thời gian cách ly y tế.
     
    - Người bị áp dụng biện pháp cách ly y tế được cơ sở thực hiện cách ly y tế cấp giấy chứng nhận thời gian thực hiện cách ly y tế để làm căn cứ hưởng các chế độ theo quy định của Bộ Luật Lao động, Luật Bảo hiểm xã hội và các văn bản hướng dẫn (nếu có).
     
    => Theo đó những người thuộc đối tượng tại khoản 2, 3 và 4 Điều 1 Nghị định 101/2010/NĐ-CP mới được hưởng chế độ. Trường hợp cách ly tại nhà sẽ không được hưởng chế độ này; nếu có thì sẽ hưởng theo chính sách của từng địa phương.
     
    Đối với những người bị cách ly (theo khoản 2, 3 và 4 Điều 1 Nghị định 101/2010/NĐ-CP) thì đều được hưởng chế độ liên quan đến điều trị bệnh dịch (không phải là các bệnh khác) không phân biệt có tham gia BHXH, hay có thẻ BHYT hay không chị nhé.
     
    Báo quản trị |