Bảo đảm thực hiện hợp đồng trong mời thầu

Chủ đề   RSS   
  • #521076 18/06/2019

    Bảo đảm thực hiện hợp đồng trong mời thầu

    Chào Luật sư,

    Tháng 4/2019, Cơ quan tôi ký thực hiện Hợp đồng dịch vụ vệ sinh 132tr (gói thầu cạnh tranh), cơ quan mời Cty A tư vấn đấu thầu và trả phí 2,2tr. Sau khi cty tư vấn A hoàn thành các thủ tục thầu Hợp đồng dịch vụ vệ sinh và cơ quan tôi đã thanh toán cho Cty tư vấn A. Tháng 6/2019, khi tôi thanh toán Hợp đồng dịch vụ vệ sinh 132tr (gói thầu cạnh tranh) qua Kho bạc thì phát hiện trong hồ sơ thầu mà cty tư vấn không có chứng từ bảo đảm thực hiện giá trị hợp đồng 2% giá trị hợp đồng (trong Hợp đồng dịch vụ vệ sinh do Cty tư vấn A soạn có đề cập).

    Vậy Luật sư cho tôi hỏi, trường hợp bổ sung chứng từ bảo đảm thực hiện giá trị hợp đồng (nộp tiền mặt) được không? Nếu không thì xin tư vấn hướng giải quyết. Xin cám ơn rất nhiều

     
    1969 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trantquynhnhu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #521472   24/06/2019
    Được đánh dấu trả lời

    tran-toan
    tran-toan

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2013
    Tổng số bài viết (78)
    Số điểm: 630
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 48 lần


    Theo thông tin bạn nêu thì hợp đồng giữa co quan bạn và A không và không thuộc đối tượng phải thiết lập theo thủ tục của Luật đấu thầu. Vì vậy, không nhất thiết phải có bảo đảm thực hiện hợp đồng của A. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tran-toan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/06/2019)
  • #521539   24/06/2019

    Bạn có thể cho mình biết vì sao không thuộc đối tượng phải thiết lập theo thủ tục của Luật đấu thầu không?

    Cơ quan mình là cơ quan nhà nước nên thuộc trường hợp mua sắm sử dụng vốn nhà nước để duy trì họat động thường xuyên của cơ quan nhà nước nên thuộc phạm vi điều chỉnh tại Điều 1 Luật  đấu thầu.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trantquynhnhu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/06/2019)
  • #521540   24/06/2019

    tran-toan
    tran-toan

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2013
    Tổng số bài viết (78)
    Số điểm: 630
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 48 lần


    trantquynhnhu viết:

    Chào Luật sư,

    Tháng 4/2019, Cơ quan tôi ký thực hiện Hợp đồng dịch vụ vệ sinh 132tr (gói thầu cạnh tranh), cơ quan mời Cty A tư vấn đấu thầu và trả phí 2,2tr. Sau khi cty tư vấn A hoàn thành các thủ tục thầu Hợp đồng dịch vụ vệ sinh và cơ quan tôi đã thanh toán cho Cty tư vấn A. Tháng 6/2019, khi tôi thanh toán Hợp đồng dịch vụ vệ sinh 132tr (gói thầu cạnh tranh) qua Kho bạc thì phát hiện trong hồ sơ thầu mà cty tư vấn không có chứng từ bảo đảm thực hiện giá trị hợp đồng 2% giá trị hợp đồng (trong Hợp đồng dịch vụ vệ sinh do Cty tư vấn A soạn có đề cập).

    Vậy Luật sư cho tôi hỏi, trường hợp bổ sung chứng từ bảo đảm thực hiện giá trị hợp đồng (nộp tiền mặt) được không? Nếu không thì xin tư vấn hướng giải quyết. Xin cám ơn rất nhiều

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tran-toan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/06/2019)
  • #521554   24/06/2019

    Bảo đảm giá trị thực hiện Hợp đồng dịch vụ vệ sinh giữa cơ quan mình và cty vệ sinh mà bạn. Cty A là tư vấn thầu và sọan hợp đồng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trantquynhnhu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/06/2019)
  • #521579   25/06/2019

    tran-toan
    tran-toan

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2013
    Tổng số bài viết (78)
    Số điểm: 630
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 48 lần


    Đọc lại thấy có lẽ do cách bạn diễn đạt hoặc tôi không hiểu rõ ý bạn nên trả lời về hợp đồng với A. Bạn muốn hỏi về bảo đảm thực hiện hợp đồng giữa cơ quan bạn và bên trúng thầu? Không rõ hợp đồng thanh toán theo kỳ hay thanh toán khi thực hiện xong, nếu đã thực hiện xong thì yêu cầu về đảm bảo thực hiện không có ý nghĩa. Trường hợp vướng mắc thủ tục kiểm soát thanh toán, bạn nên xem  khoản 2 điều 4 luật đấu thầu hoặc tham khảo ý kiến kho bạc để có giải pháp.

     

    Cập nhật bởi tran-toan ngày 25/06/2019 09:50:05 SA
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn tran-toan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/06/2019) trantquynhnhu (28/06/2019)