Vợ chồng đồng giới có được nhận nuôi con nuôi không?

Chủ đề   RSS   
  • #593764 08/11/2022

    nguyenhuuvi98
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (240)
    Số điểm: 2725
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần


    Vợ chồng đồng giới có được nhận nuôi con nuôi không?

    Hiện nay, việc nhiều người đồng giới sống như vợ chồng. Một số người có nhu cầu nhận con nuôi để nuôi nhưng không nắm rõ pháp luật có cho phép hay không? Theo quy định của pháp luật như sau:

    Tại Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về điều kiện kết hôn như sau:

    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

    Tại Điều 8 Luật nuôi con nuôi 2010 quy định về người được nhận làm con nuôi như sau:

    1. Trẻ em dưới 16 tuổi

    2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

    b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

    3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

    4. Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi.

    Như vậy, theo quy định của pháp luật thì nhà nước không công nhận hôn nhân đồng giới, Bởi vì nhà nước không công nhận hôn nhân đồng giới nên không thỏa mãn điều kiện để cùng đứng ra nhận con nuôi. Tuy nhiên, một trong hai người có thể làm thủ tục nhận con nuôi trong trường hợp một người độc thân.

     
    390 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhuuvi98 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/11/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #594016   21/11/2022

    Special29
    Special29
    Top 100
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (712)
    Số điểm: 5322
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 111 lần


    Vợ chồng đồng giới có được nhận nuôi con nuôi không?

    Pháp luật Việt Nam quy định một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng. Như vậy, một trong hai người có thể làm thủ tục nhận con nuôi với tư cách là người độc thân và phải thỏa mãn các điều kiện nhận con nuôi theo quy định.

     
    Báo quản trị |  
  • #594748   30/11/2022

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1955)
    Số điểm: 12993
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 249 lần


    Vợ chồng đồng giới có được nhận nuôi con nuôi không?

    Pháp luật hiện hành không công nhận hôn nhân đồng giới nên việc nhận con nuôi chung của hai người là không thể khi họ không được pháp luật xác nhận là vợ chồng. Nhìn rộng ra Thế giới thì có nhiều quốc gia đã hợp pháp hóa vấn đề này nhưng ở nước ta thì chịu ảnh hưởng bởi nhiều yếu tố nên trong thời gian ngắn tới sẽ không có sự thay đổi nào đối với chính sách pháp luật này cả.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MewBumm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2022)
  • #594789   30/11/2022

    Vợ chồng đồng giới có được nhận nuôi con nuôi không?

    Hiện tại, nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính. Do đó, các cặp đôi đồng tính hiện nay dù có sống chung với nhau nhưng không có mối quan hệ ràng buộc mang tính pháp lý về quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng, cấp dưỡng và tài sản chung hình thành trong thời kỳ hôn nhân. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

     
    Báo quản trị |  
  • #595960   27/12/2022

    tlthuthao21899
    tlthuthao21899
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Bến Tre
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (433)
    Số điểm: 3290
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 52 lần


    Vợ chồng đồng giới có được nhận nuôi con nuôi không?

    Hiện nay có nhiều người đồng giới họ sống chung với nhau như vợ chồng. Tuy nhiên, pháp luật Việt Nam hiện không công nhận hôn nhân đồng giới. Do đó, họ không thể cùng nhau nhận con nuôi mà chỉ một trong hai người nếu thỏa mãn điều kiện theo quy định pháp luật mới có thể nhận con nuôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #597505   28/01/2023

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 150
    Lớp 3

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (568)
    Số điểm: 4103
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 55 lần


    Vợ chồng đồng giới có được nhận nuôi con nuôi không?

    Cảm ơn chia sẻ của bạn. Theo quy định pháp luật, một người chỉ được nhận là con nuôi của 1 người độc thân hoặc 1 cặp vợ chồng, do đó, 1 trong 2 nguời đồng tính sống chung với nhau như vợ chồng có thể nhận con nuôi. Đây là cách giải quyết cho những vợ chồng đồng tính muốn có con, nhưng vấn đề con chung chỉ được ngầm hiểu giữa 2 người, còn pháp luật không công nhận, do đó có thể phát sinh vấn đề tài sản về sau.

     
    Báo quản trị |  
  • #598064   30/01/2023

    banhquecute
    banhquecute
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 2840
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 55 lần


    Vợ chồng đồng giới có được nhận nuôi con nuôi không?

    Hiện nay, vì không thể có con được nên rất nhiều cặp đôi đồng tính muốn nhận con nuôi. Tuy nhiên, như tác giả đã chia sẻ, Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính. Do đó, các cặp đôi đồng tính hiện nay vẫn chưa được pháp luật Việt Nam thừa nhận là một cuộc hôn nhân hợp pháp nên không thỏa mãn điều kiện để cùng đứng ra nhận con nuôi.

    Cảm ơn những thông tin hữu ích mà tác giả đã chia sẻ.

     
    Báo quản trị |  
  • #598945   22/02/2023

    camnhungtng
    camnhungtng
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:15/12/2022
    Tổng số bài viết (241)
    Số điểm: 1922
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 21 lần


    Vợ chồng đồng giới có được nhận nuôi con nuôi không?

    Mình cám ơn bạn đã chia sẻ thông tin. Hiện nay, pháp luật nước ta không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính và một người chỉ được là con nuôi của một người độc thân hoặc cả hai người là vợ chồng. Do đó, một trong hai người đồng tính sống với nhau cũng có thể nhận con nuôi khi đáp ứng điều kiện nhận con nuôi theo quy định.

     
    Báo quản trị |