Từ chối nhận thừa kế quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #590446 30/08/2022

    ltd240195

    Mầm

    Vietnam
    Tham gia:30/06/2022
    Tổng số bài viết (43)
    Số điểm: 995
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 8 lần


    Từ chối nhận thừa kế quyền sử dụng đất

    Mọi người cho mình hỏi trường hợp ba mẹ vợ mình có mảnh đất muốn cho vợ mình thừa kế riêng, nhưng vợ mình không muốn nhận do còn các anh em cũng như ngại các vấn đề phát sinh. Vậy có thủ tục hay quy trình nào nhận hay không nhận thừa kế mảnh đất này không? Mình cảm ơn!
     
    61 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #590452   30/08/2022

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1718)
    Số điểm: 11124
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 209 lần


    Từ chối nhận thừa kế quyền sử dụng đất

    Về vấn đề của bạn, trước tiên cần xác định rằng việc thừa kế chỉ thực hiện khi ba mẹ vợ của bạn mất, nếu còn sống thì chỉ có thể tặng cho vợ bạn hoặc lập di chúc để thừa kế lúc ba mẹ vợ bạn mất. Do đó, hiện tại khi ba mẹ vợ bạn còn sống thì không thể thừa kế ngay được mà chỉ có thể lập di chúc mà thôi. Việc lập di chúc là quyền của ba mẹ vợ bạn nên vợ bạn không thể làm gì trong lúc này. Tại thời điểm ba mẹ vợ bạn mất, di chúc có hiệu lực thì vợ bạn có thể áp dụng quyền từ chối nhận di sản thừa kế theo quy định tại Điều 620 Bộ Luật dân sự 2015:
     
    "Điều 620. Từ chối nhận di sản
     
    1. Người thừa kế có quyền từ chối nhận di sản, trừ trường hợp việc từ chối nhằm trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác.
     
    2. Việc từ chối nhận di sản phải được lập thành văn bản và gửi đến người quản lý di sản, những người thừa kế khác, người được giao nhiệm vụ phân chia di sản để biết.
     
    3. Việc từ chối nhận di sản phải được thể hiện trước thời điểm phân chia di sản."
     
    Lúc lập văn bản từ chối nhận di sản thì vợ bạn đến văn phòng công chứng để công chứng văn bản từ chối này theo Điều 59 Luật Công chứng 2014:
     
    "Điều 59. Công chứng văn bản từ chối nhận di sản
     
    Người thừa kế có thể yêu cầu công chứng văn bản từ chối nhận di sản. Khi yêu cầu công chứng văn bản từ chối nhận di sản, người yêu cầu công chứng phải xuất trình bản sao di chúc trong trường hợp thừa kế theo di chúc hoặc giấy tờ chứng minh quan hệ giữa người để lại di sản và người yêu cầu công chứng theo pháp luật về thừa kế; giấy chứng tử hoặc giấy tờ khác chứng minh người để lại di sản đã chết."
     
    Sau khi từ chối thì di sản sẽ được chia theo pháp luật cho những người thuộc hàng thừa kế của người để lại di sản.
     
    Còn trường hợp lúc ba mẹ vợ còn sống mà muốn tặng cho quyền sử dụng đất thì vợ bạn hoàn toàn có quyền từ chối. Việc tặng cho phải lập thành văn bản và có chữ ký của hai phía. Nếu vợ bạn không đồng ý thì mục đích của bố mẹ vợ bạn không thể thực hiện được.
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn MewBumm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/08/2022) ltd240195 (30/08/2022)