Thời gian nghỉ ăn cơm tối trước khi làm thêm buổi tối có được hưởng lương?

Chủ đề   RSS   
  • #573031 29/06/2021

    Haiphonganh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2020
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời gian nghỉ ăn cơm tối trước khi làm thêm buổi tối có được hưởng lương?

    Cho mình hỏi: Công ty mình quy định giờ làm việc sáng từ 6h50-11h chiều 13h-16h50. Tuy nhiên nếu nhân viên ở lại tăng ca đến 7h thì sẽ bị trừ 1/2 tiếng ăn cơm. Như vậy có hợp lý không?

     
    228 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #573040   29/06/2021

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1027)
    Số điểm: 7210
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 139 lần


    Trước đây tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định 45/2013/NĐ-CP có quy định ngoài thời giờ nghỉ ngơi trong ca làm việc bình thường, người lao động làm việc trong ngày từ 10 giờ trở lên kể cả số giờ làm thêm thì được nghỉ thêm ít nhất 30 phút tính vào giờ làm việc.

    Các doanh nghiệp thường sắp xếp thời gian này cho người lao động ăn tối và vẫn tính lương. Tuy nhiên Nghị định 45/2013/NĐ-CP đã hết hiệu lực, văn bản thay thế là Nghị định 145/2020/NĐ-CP có hiệu lực từ 01/02/202 không còn quy định này nữa do đó việc công ty không tính 30 phút nghỉ ăn cơm tối vào thời gian làm việc có hưởng lương vẫn đúng quy định. 

    Nếu đơn vị đáp ứng điều kiện tại Khoản 3 Điều 63 Nghị định 145/2020/NĐ-CP thì mới phải tính thời gian nghỉ giữa giờ vào thời gian làm việc, cụ thể:

    "3. Trường hợp làm việc theo ca liên tục để được tính nghỉ giữa giờ vào giờ làm việc quy định tại khoản 1 Điều 109 của Bộ luật Lao động là trường hợp tổ chức làm việc theo ca quy định tại khoản 2 Điều này khi ca làm việc đó có đủ các điều kiện sau:

    a) Người lao động làm việc trong ca từ 06 giờ trở lên;

    b) Thời gian chuyển tiếp giữa hai ca làm việc liền kề không quá 45 phút."

    Thông tin trao đổi cùng chị!

     

     
    Báo quản trị |