Quy định về người nước ngoài ra vào khu vực biên giới?

Chủ đề   RSS   
  • #524273 30/07/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 139 lần


    Quy định về người nước ngoài ra vào khu vực biên giới?

    Cho mình hỏi hai vấn đề:
    - Quy định người việt nam lấy chồng nước ngoài
    - Quy định người nước ngoài ra vào khu vực biên giới (giấy tờ ...)
     
    1648 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524332   30/07/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (613)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 135 lần


    1/ Quy định người việt nam lấy chồng nước ngoài. Không rõ là chính xác anh cần quy định bên lĩnh vực nào? đăng ký kết hôn hay vấn đề tài sản, con chung hay tố tụng?

    Anh tham khảo quy định tại Chương VIII Luật Hôn nhân và gia đình 2014.

    Chương III Luật Hộ tịch 2014.

    Cụ thể anh cần hỗ trợ công việc hay vướng mắc gì thì anh liên hệ lại anh nhé.

    2/ Người nước ngoài đi vào khu vực biên giới đất liền thì phải đáp ứng quy định tại Điều 6 Nghị định 34/2014/NĐ-CP về quy chế khu vực biên giới đất liền nước Việt Nam:

     

    "Điều 6. Đi vào khu vực biên giới đất liền

    ...

    2. Đối với người nước ngoài

     

    a) Người nước ngoài thường trú, tạm trú ở Việt Nam vào khu vực biên giới đất liền phải có giấy phép của cơ quan Công an cấp tỉnh nơi người đó thường trú, tạm trú hoặc Công an tỉnh biên giới đất liền nơi đến cấp;

     

    b) Cơ quan, tổ chức Việt Nam đưa người nước ngoài vào khu vực biên giới đất liền phải có giấy giới thiệu của cơ quan, tổ chức chủ quản; cán bộ đi cùng phải có giấy tờ quy định tại Khoản 1 Điều này, đồng thời cơ quan, tổ chức phải thông báo cho Công an và Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng cấp tỉnh nơi đến biết trước ít nhất 24 giờ;

     

    c) Trường hợp người nước ngoài đi trong các đoàn đại biểu, đoàn cấp cao vào khu vực biên giới đất liền, cơ quan, tổ chức của Việt Nam (cơ quan mời hoặc làm việc với Đoàn) phải thông báo bằng văn bản cho Công an và Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng cấp tỉnh nơi đến biết, đồng thời cử cán bộ đi cùng để hướng dẫn."

     

    Xem thêm hướng dẫn tại Điều 6 Thông tư 43/2015/TT-BQP.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sunshine19 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)