Quân nhân chuyên nghiệp có được đóng góp vốn vào công ty TNHH không?

Chủ đề   RSS   
  • #505686 27/10/2018

    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1986)
    Số điểm: 14259
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 316 lần


    Quân nhân chuyên nghiệp có được đóng góp vốn vào công ty TNHH không?

    - Theo Khoản 2 Điều 18 Luật doanh nghiệp 2014 có quy định:

    Tổ chức, cá nhân sau đây không có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam:

    "Sĩ quan, hạ sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân, viên chức quốc phòng trong các cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên nghiệp trong các cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân Việt Nam, trừ những người được cử làm đại diện theo ủy quyền để quản lý phần vốn góp của Nhà nước tại doanh nghiệp;"

    - Theo Khoản 2 Điều 37 Luật phòng chống tham nhũng 2005 quy định

    “Người đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu cơ quan, vợ hoặc chồng của những người đó không được góp vốn vào doanh nghiệp hoạt động trong phạm vi ngành, nghề mà người đó trực tiếp thực hiện việc quản lý nhà nước.”

    Như vậy, Quân nhân chuyên nghiệp không được thành lập và quản lý doanh nghiệp nhưng vẫn được góp vốn vào công ty TNHH (trừ trường hợp là người đứng đầu hoặc cấp phó của người đứng đầu cơ quan, đơn vị hoạt động trong phạm vi ngành, nghề mà người đó trực tiếp thực hiện việc quản lý nhà nước.).

     

     

     
    1159 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận