Mức lãi suất cho vay tối đa của các cty tài chính theo QĐ của nhà nước là bao nhiêu?

Chủ đề   RSS   
  • #572289 14/06/2021

    Mức lãi suất cho vay tối đa của các cty tài chính theo QĐ của nhà nước là bao nhiêu?

    hỏi vấn đề: mức lãi suất cho vay tối đa của các cty tài chính theo qd của nhà nước là bao nhiêu % 1 năm và tối đa bao nhiu % mỗi tháng ah?trả lòi giúp e với ah

    em cám ơn ad

     
    757 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn loan123456789tn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/06/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #572309   14/06/2021

    Wip
    Wip

    Sơ sinh


    Tham gia:31/05/2017
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 48 lần


    Chào bạn loa123456789tn,

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 468 Bộ luật dân sự ngày 24/11/2015:

    Điều 468. Lãi suất

    1. Lãi suất vay do các bên thỏa thuận.

    Trường hợp các bên có thỏa thuận về lãi suất thì lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay, trừ trường hợp luật khác có liên quan quy định khác. Căn cứ tình hình thực tế và theo đề xuất của Chính phủ, Ủy ban thường vụ Quốc hội quyết định điều chỉnh mức lãi suất nói trên và báo cáo Quốc hội tại kỳ họp gần nhất.

    Trường hợp lãi suất theo thỏa thuận vượt quá lãi suất giới hạn được quy định tại khoản này thì mức lãi suất vượt quá không có hiệu lực.

    Thì lãi suất tối đa để các bên thỏa thuận trong hợp đồng vay là 20%/năm.

    Lãi suất cho phần lãi chậm trả thường là 150%/năm.

    Để có thể áp được lãi suất cao hơn quy định này, bên cho vay sẽ áp dụng điểm b khoản 5 Điều 466 để áp lãi suất theo thỏa thuận của các bên trong hợp đồng vay đối với phần nợ gốc quá hạn (Khả năng lớn là trong hợp đồng vay của các tổ chức tín dụng phi ngân hàng có áp dụng quy định này), và thỏa thuận này sẽ dẫn đến người vay phải trả lãi đến 30% năm cho khoản vay, vì thời gian vay sẽ bị rút ngắn tối đa có thể tính bằng phút, bằng giờ, bằng ngày và cái nợ gốc chưa trả khi đến hạn kia sẽ được tính lãi suất đến 30%/năm theo quy định của pháp luật.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #572312   14/06/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14965)
    Số điểm: 100044
    Cảm ơn: 3491
    Được cảm ơn 5360 lần
    SMod

    Các công ty tài chính là tổ chức tín dụng, do đó việc cho vay tiêu dùng của các công ty tài chính là "trường hợp luật khác có liên quan quy định khác.", cụ thể là Luật các tổ chức tín dụng. Việc cho vay này không bị giới hạn bởi mức lãi suất ở điều 468 BLDS.

    Cụ thể của trường hợp luật khác có liên quan quy định khác. là như sau

    Điều 91. Lãi suất, phí trong hoạt động kinh doanh của tổ chức tín dụng

    1. Tổ chức tín dụng được quyền ấn định và phải niêm yết công khai mức lãi suất huy động vốn, mức phí cung ứng dịch vụ trong hoạt động kinh doanh của tổ chức tín dụng.

    2. Tổ chức tín dụng và khách hàng có quyền thỏa thuận về lãi suất, phí cấp tín dụng trong hoạt động ngân hàng của tổ chức tín dụng theo quy định của pháp luật.

    3. Trong trường hợp hoạt động ngân hàng có diễn biến bất thường, để bảo đảm an toàn của hệ thống tổ chức tín dụng, Ngân hàng Nhà nước có quyền quy định cơ chế xác định phí, lãi suất trong hoạt động kinh doanh của tổ chức tín dụng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    TranTamDuc.1973 (15/06/2021)
  • #572338   15/06/2021

    Hong312
    Hong312
    Top 75
    Lớp 5

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (848)
    Số điểm: 7282
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 135 lần


    Chào bạn,

    Mức lãi xuất của Fe Credit là công ty tài chính TNHH MTV Ngân hàng Việt Nam Thịnh Vượng (VP Bank) nằm trong khoảng 1.75% - 3.27%/tháng, tối đa có thể lên đến 39%/ năm. 

    Theo khoản 1 Điều 13 Thông tư 39/2016/TT-NHNN quy định về hoạt động cho vay của tổ chức tín dụng: Tổ chức tín dụng và khách hàng thỏa thuận về lãi xuất cho vay theo cung vốn thị trường, nhu cầu vay vốn và mức độ tín nhiệm của khách hàng.

    Vì vậy, lãi xuất cho vay của các công ty tài chính đối với khách hàng  là do thoả thuận và các công ty tài chính được ấn đinh mức lãi xuất cho vay riêng.

    Cập nhật bởi Hong312 ngày 16/06/2021 12:40:59 CH Cập nhật bởi Hong312 ngày 15/06/2021 09:41:56 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #572353   16/06/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14965)
    Số điểm: 100044
    Cảm ơn: 3491
    Được cảm ơn 5360 lần
    SMod

    Cái mức lãi suất tối đa có thể lên đến 39%/năm là quy định ở văn bản nào vậy bạn ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/06/2021)