Mua xe cũ khác tỉnh có cần rút hồ sơ gốc không?

Chủ đề   RSS   
  • #593718 07/11/2022

    xuanuyenle
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam
    Tham gia:02/08/2022
    Tổng số bài viết (2192)
    Số điểm: 76368
    Cảm ơn: 68
    Được cảm ơn 1618 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Mua xe cũ khác tỉnh có cần rút hồ sơ gốc không?

    Ngày nay, việc mua xe cũ đã đang là sự lựa chọn của nhiều người bởi lẽ vừa có được một chiếc xe phù hợp với nhu cầu sử dụng vừa tiết kiệm được một số tiền lớn thay vì mua xe mới. Vậy pháp luật quy định như thế nào về việc rút hồ sơ gốc đối với mua xe cũ? Bài viết sẽ cung cấp đến bạn đọc một số thông tin liên quan đến vấn đề này.

    Căn cứ tại Khoản 3 Điều 6 Thông tư 58/2020/TT-BCA về trách nhiệm của chủ xe được quy định như sau:

    Trong thời hạn 7 ngày, kể từ ngày làm giấy tờ chuyển quyền sở hữu xe cho tổ chức, cá nhân, cụ thể là:

    Sang tên cho tổ chức, cá nhân khác tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây viết gọn là sang tên khác tỉnh) thì chủ xe trực tiếp hoặc ủy quyền cho cá nhân, tổ chức dịch vụ nộp giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe cho cơ quan đăng ký xe;

    Ngoài ra, theo quy định tại Quyết định 2609/QĐ-BCA-C08 do Bộ Công an ban hành ngày 20/4/2021 quy định Thành phần hồ sơ khi đăng ký xe từ tỉnh khác chuyển đến, trong đó có:

    - Giấy khai đăng ký xe (theo mẫu).

    - Giấy tờ lệ phí trước bạ.

    - Giấy tờ chuyển quyền sở hữu.

    - Giấy chứng nhận thu hồi đăng ký, biển số xe. (đối với trường hợp khác tỉnh và mô tô khác điểm đăng ký xe)

    - Giấy tờ của chủ xe.

    mua-xe-cu-khac-tinh

    Như vậy, theo như những quy định trên, khi sang tên cho tổ chức, cá nhân khác tỉnh, cần mang giấy đăng ký xe, biển số xe đến cơ quan đăng ký xe để nộp lại, sau đó làm thủ tục đăng ký xe tại nơi cư trú.

    Khác với quy định tại Điều 13 Thông tư 15/2014/TT-BCA (đã hết hiệu lực), một trong những giấy tờ cần thiết khi thực hiện sang tên xe máy cũ không cùng tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương là hồ sơ gốc của xe bên cạnh giấy khai đăng ký xe, chứng từ lệ phí trước bạ, giấy khai sang tên, di chuyển xe.

    Vì thế, trước đây, để được sang tên xe máy mua khác tỉnh thì người mua hoặc người bán bắt buộc phải thực hiện rút hồ sơ gốc xe máy tại cơ quan có thẩm quyền.

    Tuy nhiên, đến 01/8/2020 nhiều quy định về sang tên xe máy cũ đã thay đổi trong đó có việc bỏ thủ tục rút hồ sơ gốc xe máy.

    Cụ thể, thủ tục sang tên xe đã được đơn giản hóa rất nhiều. Các bên chỉ cần nộp lại đăng ký xe, biển số (sang tên cùng tỉnh thì không cần nộp lại biển số) là đã có thể thực hiện thủ tục sang tên xe cho bên mua.

    Hồ sơ cần những gì?

    Căn cứ tại Quyết định 2609/QĐ-BCA-C08 do Bộ Công an ban hành ngày 20/4/2021 quy định Thành phần hồ sơ khi đăng ký xe từ tỉnh khác chuyển đến, trong đó có:

    - Giấy khai đăng ký xe (theo mẫu).

    - Giấy tờ lệ phí trước bạ.

    - Giấy tờ chuyển quyền sở hữu.

    - Giấy chứng nhận thu hồi đăng ký, biển số xe.

    - Giấy tờ của chủ xe.

    Khi cơ sở dữ liệu cơ quan đăng ký xe kết nối với cơ sở dữ liệu của các Bộ, ngành thì các giấy tờ nêu trên được thay thế bằng dữ liệu điện tử là căn cứ để cấp đăng ký, biển số xe.

    + Số lượng hồ sơ: 01 (một) bộ.

    Thời hạn giải quyết: Cấp ngay biển số sau khi tiếp nhận hồ sơ đăng ký xe hợp lệ; cấp giấy chứng nhận đăng ký xe thì thời hạn hoàn thành thủ tục không quá 2 ngày làm việc, kể từ ngày nhận hồ sơ hợp lệ.

    - Kết quả thực hiện thủ tục hành chính: Cấp biển số xe, giấy chứng nhận đăng ký xe.

    Thủ tục sang tên xe khác tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương

    Bước 1: Khai báo và nộp giấy đăng ký xe, biển số xe (do người chuyển quyền sở hữu xe thực hiện)

    Trong thời hạn 7 ngày, kể từ ngày làm giấy tờ chuyển quyền sở hữu xe cho người khác, chủ xe trực tiếp hoặc ủy quyền cho cá nhân, tổ chức dịch vụ nộp giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe cho cơ quan đăng ký xe;

    Cán bộ, chiến sĩ làm nhiệm vụ đăng ký thực hiện thu hồi đăng ký xe, biển số xe trên hệ thống đăng ký xe, cấp giấy chứng nhận thu hồi đăng ký xe và cấp biển số tạm thời.

    Bước 2: Chuẩn bị hồ sơ đăng ký sang tên xe (do người nhận chuyển quyền sở hữu xe thực hiện)

    Người nhận chuyển quyền sở hữu xe, chuẩn bị 01 bộ hồ sơ bao gồm các loại giấy tờ sau đây:

    - Giấy khai đăng ký xe theo mẫu số 01 ban hành kèm theo Thông tư 58/2020/TT-BCA.

    - Giấy tờ chuyển quyền sở hữu xe.

    - Giấy tờ lệ phí trước bạ xe.

    - Giấy chứng nhận thu hồi đăng ký, biển số xe.

    Bước 3: Nộp hồ sơ đăng ký sang tên xe (do người nhận chuyển quyền sở hữu xe thực hiện)

    Người nhận chuyển quyền sở hữu xe nộp 01 bộ hồ sơ đăng ký sang tên xe cho cơ quan Công an cấp huyện nơi cư trú để được giải quyết sang tên xe theo thẩm quyền.

    Bước 4: Người nhận chuyển quyền sở hữu xe bấm chọn biển số xe trên hệ thống đăng ký xe và nhận giấy hẹn trả giấy chứng nhận đăng ký xe, nộp lệ phí đăng ký xe và nhận biển số xe (do người nhận chuyển quyền sở hữu xe thực hiện)

    Lưu ý: Khi đến làm thủ tục sang tên xe, cần xuất trình các giấy tờ của chủ xe theo quy định tại Điều 9 Thông tư 58/2020/TT-BCA. Đối với người được ủy quyền đến giải quyết các thủ tục đăng ký xe, ngoài giấy tờ của chủ xe kể trên, còn phải xuất trình thẻ Căn cước công dân hoặc Chứng minh nhân dân hoặc Chứng minh ngoại giao, Chứng minh thư công vụ (còn giá trị sử dụng).

    - Mức thu lệ phí đăng ký sang tên xe, cấp biển số thực hiện theo quy định tại Thông tư 229/2016/TT-BTC ngày 11/11/2016.

     
    6039 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn xuanuyenle vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/11/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #593730   07/11/2022

    nguyenhuuvi98
    nguyenhuuvi98
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (240)
    Số điểm: 2725
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần


    Mua xe cũ khác tỉnh có cần rút hồ sơ gốc không?

    Cảm ơn bài viết của tác giả. Hiện nay, để tiết kiệm chi phí nhiều người lựa chọn mua xe đã qua sử dụng. Tuy nhiên, không nhiều người nắm rõ quy định pháp luật về các thủ tục chuyển chủ sở hữu. Do đó, để đảm bảo quyền sở hữu tài sản của mình, các cá nhân mua xe đã qua sử dụng nên làm thủ tục sang tên theo đúng quy định. Hiện nay cũng có nhiều nơi bạn hỗ trợ dịch vụ hỗ trợ rút hồ sơ gốc để sang tên cho chủ mới, việc này thuận tiện cho người dân khi mua xe đã qua sử dụng.

     
    Báo quản trị |  
  • #593747   08/11/2022

    chaann
    chaann
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:08/06/2022
    Tổng số bài viết (404)
    Số điểm: 3485
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 51 lần


    Mua xe cũ khác tỉnh có cần rút hồ sơ gốc không?

    Cảm ơn những chia sẻ hữu ích của bạn. Hiện nay, việc mua xe khác tỉnh không còn cần phải rút hồ sơ gốc nữa. Điều này làm giảm bớt những yêu cầu về giấy tờ cho người dân và đơn giản hóa các thủ tục hành chính.

     
    Báo quản trị |  
  • #594103   23/11/2022

    Mua xe cũ khác tỉnh có cần rút hồ sơ gốc không?

    Cho mình hỏi quy định này có áp dụng đối với trường hợp đăng ký lại, kể cả xe đã chuyển quyền sở hữu nhiều lần không? Và nếu cơ quan đăng ký xe chưa kết nối với cơ sở dữ liệu quốc gia, người đi đăng ký có thể thực hiện thủ tục theo hướng dẫn nêu trên không?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huy.tran3089@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/11/2022)
  • #594176   25/11/2022

    xuanuyenle
    xuanuyenle
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam
    Tham gia:02/08/2022
    Tổng số bài viết (2192)
    Số điểm: 76368
    Cảm ơn: 68
    Được cảm ơn 1618 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Cảm ơn câu hỏi của bạn, mình xin cung cấp một số thông tin cho bạn tham khảo như sau:

    Theo quy định cũ tại Điều 13, Thông tư 15/2014/TT-BCA đã hết hiệu lực kể từ ngày 01/8/2020 thì khi đăng ký xe từ tỉnh khác chuyển đến, chủ xe phải nộp hồ sơ, trong đó có hồ sơ gốc của xe.
     
    Như vậy, theo quy định trên thì khi thực hiện việc đăng ký xe được mua từ tỉnh khác thì bắt buộc trong hồ sơ để đăng ký xe phải có hồ sơ gốc. Nếu trường hợp khi mua xe ở tỉnh khác mà người mua xe không rút hồ sơ gốc thì sẽ không làm được thủ tục đăng ký xe.
     
    Tuy nhiên, theo quy định mới tại Thông tư 58/2020/TT-BCA có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01 tháng 8 năm 2020, thay thế Thông tư số 15/2014 và Thông tư số 64/2017, hồ sơ khi sang tên xe khác tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương không yêu cầu có hồ sơ gốc.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn xuanuyenle vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/11/2022)