Làm sao lấy lại tiền đã chuyển khoản để mua hàng online?

Chủ đề   RSS   
  • #567675 05/02/2021

    Làm sao lấy lại tiền đã chuyển khoản để mua hàng online?

    Chào Luật Sư,

    Em có mua món hàng cơ khí trị giá 8.5 triệu đồng, người bán nói chuyển khoản trước để miễn phí phí giao hàng. Nhưng đã 3 tuần qua, bên bán không chịu giao hàng và em đã nhắn tin, gọi điện qua facebook nhưng không trả lời. Hiện tại em chỉ biết thông tin như họ tên và số tài khoản ngân hàng của họ, làm thế nào để lấy lại tiền đã bị lừa ạ.

     
    834 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuyVinh173 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/02/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #568476   28/02/2021

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1262)
    Số điểm: 12550
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 204 lần


    Trường hợp này đã thấy có dấu hiệu lừa đảo chiếm đoạt tài sản. Do đó, nếu bạn biết người bán ở đâu thì mình liên hệ đến công an cấp huyện nơi bên đó cư trú/ có trụ sở. Nếu bạn không biết thì mình tố giác tại cơ quan điều tra cấp huyện nơi mình đang cư trú để cong an vào cuộc điều tra.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhthu95 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (28/02/2021)
  • #568483   28/02/2021

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 273 lần


    Hành vi của đối tượng mà bạn mua hàng online có hành vi thuộc vào cấu thành tội phạm của tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản (Tại Điều 174 Bộ luật hình sự 2015), cụ thể như sau:
     
    " Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:
     
    a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;
     
    b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;
     
    c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;
     
    d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ; tài sản là kỷ vật, di vật, đồ thờ cúng có giá trị đặc biệt về mặt tinh thần đối với người bị hại."

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |  
  • #568487   28/02/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14963)
    Số điểm: 99995
    Cảm ơn: 3501
    Được cảm ơn 5365 lần
    SMod

    anthuylaw viết:

    Hành vi của đối tượng mà bạn mua hàng online có hành vi thuộc vào cấu thành tội phạm của tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản (Tại Điều 174 Bộ luật hình sự 2015), cụ thể như sau:
     
    " Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:
     
    a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;
     
    b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;
     
    c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;
     
    d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ; tài sản là kỷ vật, di vật, đồ thờ cúng có giá trị đặc biệt về mặt tinh thần đối với người bị hại."

    Bạn trích dẫn văn bản thế này thì giúp ích gì cho người hỏi ???

     
    Báo quản trị |  
  • #568552   28/02/2021

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1433)
    Số điểm: 12415
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 282 lần


    Mình có gặp nhiều bạn hỏi làm sao để Ngân hàng xử lý trả lại tiền cho bạn. Theo mình biết thì trên phương diện ngân hàng, họ sẽ không xử lý cho những vấn đề chuyển khoản trả lại. Mà bạn chỉ có thể xử lý nhờ Công an có thẩm quyền. Xác định đối tượng, xử lý và yêu cầu bồi hoàn

     
    Báo quản trị |  
  • #570618   24/04/2021

    Special29
    Special29
    Top 100
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (712)
    Số điểm: 5322
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 111 lần


    Không trả lại tiền chuyển khoản nhầm sẽ bị gì

    Theo khoản 1 Điều 579 Bộ luật Dân sự 2015 quy định: Người chiếm hữu, người sử dụng tài sản của người khác mà không có căn cứ pháp luật thì phải hoàn trả cho chủ sở hữu, chủ thể có quyền khác đối với tài sản đó; nếu không tìm được chủ sở hữu, chủ thể có quyền khác đối với tài sản thì phải giao cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Và khi ngân hàng thông báo trả lại số tiền nhưng vẫn cố chiếm giữ trái phép sẽ bị sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự:

    Tài sản trị giá từ 10 – dưới 200 triệu hoặc dưới 10 triệu đồng nhưng tài sản là di vật, cổ vật bị giao nhầm hoặc do mình tìm được, bắt được, sau khi chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc cơ quan có trách nhiệm yêu cầu được nhận lại tài sản đó theo quy định của pháp luật:   Bị phạt tiền từ 10 triệu – 50 triệu đồng

    Nếu cố tình không chấp hành thì sẽ nâng mức án lên : Phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

     
     
    Báo quản trị |