Không đem giấy tờ xe có bị phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #600115 13/03/2023

    nguyenhoangvy15
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:30/08/2022
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 3398
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 59 lần


    Không đem giấy tờ xe có bị phạt không?

    Khi điều khiển xe ô tô, xe máy tham gia giao thông, người lái xe phải mang theo đăng ký xe, giấy phép lái xe xe và các loại giấy tờ cần thiết khác, để xuất trình khi bị kiểm tra, nếu không có sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định:

    Điều 58 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

    - Đăng ký xe;

    - Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới;

    - Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới theo quy định;

    - Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

    Trường hợp không có hoặc không mang theo, người lái xe sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Nghị định số 100/2019/NĐ-CP ngày 30/12/2019 của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, cụ thể:

    Mức phạt lỗi không có hoặc không mang đăng ký xe

    - Đối với ô tô: Trường hợp không có Giấy đăng ký xe: bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng, bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng; trường hợp không mang theo Giấy đăng ký xe sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng.

    - Đối với xe máy: Trường hợp không có Giấy đăng ký xe: bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng; trường hợp không mang theo Giấy đăng ký xe: Bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

     
    132 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhoangvy15 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/03/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #600220   18/03/2023

    Không đem giấy tờ xe có bị phạt không?

    Cảm ơn những thông tin hữu ích mà bạn đã chia sẻ! Như vậy, người dân khi tham gia giao thông cần mang theo đầy đủ những giấy tờ nêu trên, nhằm tránh việc bị Cảnh sát giao thông kiểm tra giấy tờ và bị phạt số tiền tương đối lớn.

     
    Báo quản trị |  
  • #601327   31/03/2023

    lvkhngoc
    lvkhngoc
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (382)
    Số điểm: 3128
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 70 lần


    Không đem giấy tờ xe có bị phạt không?

    Cám ơn thông tin chia sẻ hữu ích của tác giả. Theo quy định tại Nghị định 123/2021/NĐ-CP của Chính phủ, người điều khiển ôtô, xe máy tham gia giao thông phải mang theo giấy phép lái xe và các loại giấy tờ khác theo quy định để xuất trình khi bị lực lượng chức năng kiểm tra. Nếu không có sẽ bị xử phạt hành chính đến 12 triệu đồng.

     
    Cập nhật bởi lvkhngoc ngày 31/03/2023 07:39:12 CH cập nhật lại nội dung
     
    Báo quản trị |