Hợp đồng lao động thời vụ, bảo hiểm bắt buộc và khấu trừ tncn 10%

Chủ đề   RSS   
  • #606957 21/11/2023

    Vkson123

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:21/11/2023
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hợp đồng lao động thời vụ, bảo hiểm bắt buộc và khấu trừ tncn 10%

    Kính gửi Luật sư!

    Tôi là chủ hộ kinh doanh CÓ GIẤY PHÉP, tôi có đóng thuế khoán hàng tháng đầy đủ. Ngành nghề kinh doanh: dịch vụ công lao động. 

    Công ty TNHH CBC có ký hợp đồng lao động với tôi (Đầu công) về chăm sóc vườn mì - chuối, tưới tiêu và thu hoạch. 

    Hộ kinh doanh tôi có 10 người lao động và tôi có làm hợp đồng lao động thời vụ với 10 người này trong 4 tháng.

    Luật sư cho tôi hỏi?

    Khi làm hợp đồng với 10 lao động tôi đã thuê thời vụ trong 4 tháng thì họ có bắt buộc đóng bảo hiểm xã hội và khấu trừ 10% thuế tncn không?

    Kinh mong Luật sư cho tôi biết để tôi thực hiện cho đúng ĐỂ TÔI ĐẾN CƠ QUAN THUẾ ĐỀ NGHỊ CẤP HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ THEO TỪNG LẦN PHÁT SINH

    TRÂN TRỌNG VÀ MONG NHẬN ĐƯỢC GIẢI ĐÁP

     

     

     

     
    552 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Vkson123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/11/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #607006   23/11/2023

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10486)
    Số điểm: 58094
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4565 lần
    Lawyer

    Hợp đồng lao động thời vụ, bảo hiểm bắt buộc và khấu trừ tncn 10%

    Chào bạn!

    Luật sư tư vấn như sau:

    1/ Theo quy định tại Điều 20 Bộ luật lao động năm 2019 thì hiện nay không có loại hợp đồng lao động thời vụ/mùa vụ nữa mà chỉ có hai loại: Hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng xác định thời hạn đến 36 tháng. 

    Như vậy, đối với loại hợp đồng lao động bạn đang ký với lao động có thời hạn 04 tháng được xem là hợp đồng lao động xác định thời hạn.

    2/ Theo quy định hiện nay thì khi bạn giao kết hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng trở lên thì bạn phải kê khai và tham gia BHXH cho người lao động theo quy định củ Luật HHXH.

    3/ Khi chi trả thu nhập hàng tháng cho người lao động thì bản phải tạm khấu trừ thuế TNCN 10% để nộp cho Nhà nước và cung cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN để người lao động tiến hành thủ tục hoàn thuế sau khi hết thời hạn 04 tháng mà hai bên không ký gia hạn hợp đồng lao động.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/11/2023)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật Sư NGUYỄN-ĐÌNH-HÙNG, Giám-Đốc công ty luật TNHH PHÚ THỌ Trụ sở : số 3 Đào nguyên Phổ phường 4 Quận 11 thành phố Hồ chí Minh

Điện thoại : 08.9551149 Email : tvpl_ls.nguyendinhhung@yahoo.com.vn