Hỏi về điều chỉnh giấy khai sinh?

Chủ đề   RSS   
  • #566833 25/01/2021

    Lamnghicm

    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:25/01/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về điều chỉnh giấy khai sinh?

    Chồng mình tên:Liêu Hoàng Mãi

    Trong sổ hộ khẩu và giấy khai sinh hiện tại

    Thì tên Liêu Hoàng Mải, nhưng tất cả bằng cấp, giấy tờ đều là dấu ~.

    Giờ chồng mình đi đến phòng tư pháp huyện điều chỉnh lại thì bị từ chối với lý do: giấy khai sinh với sổ hộ khẩu khớp với nhau, có 2 giấy khai sinh:1 dấu và 1 dấu ~

    Giấy khai sinh dấu hỏi làm trước nên hợp pháp.

    Có ai biết vấn đề này chỉ mình với...Cảm ơn

     
    485 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Lamnghicm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #566856   25/01/2021

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (820)
    Số điểm: 5755
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 122 lần


    Theo quy định tại Điều 6 Nghị định 123/2015/NĐ-CP thì Giá trị pháp lý của Giấy khai sinh như sau:

    "1. Giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của cá nhân.

    2. Mọi hồ sơ, giấy tờ của cá nhân có nội dung về họ, chữ đệm, tên; ngày, tháng, năm sinh; giới tính; dân tộc; quốc tịch; quê quán; quan hệ cha, mẹ, con phải phù hợp với Giấy khai sinh của người đó.

    3. Trường hợp nội dung trong hồ sơ, giấy tờ cá nhân khác với nội dung trong Giấy khai sinh của người đó thì Thủ trưởng cơ quan, tổ chức quản lý hồ sơ hoặc cấp giấy tờ có trách nhiệm điều chỉnh hồ sơ, giấy tờ theo đúng nội dung trong Giấy khai sinh."

    Như vậy, trường hợp những giấy tờ khác của chồng chị khác với nội dung trong Giấy khai sinh "đầu tiên" có dấu hỏi sẽ được điều chỉnh theo Giấy khai sinh này. Do đó, chồng chị phải làm thủ tục điều chỉnh lại sổ hộ khẩu hay bằng cấp theo giấy khai sinh "đầu tiên" Liêu Hoàng Mải chị nhé.Chị có thể liên hệ với Ủy ban nhân xã để điều chỉnh.

     
    Báo quản trị |