Hộ gia đình kinh doanh treo biển hiệu thế nào để không bị phạt?

Chủ đề   RSS   
  • #529569 30/09/2019

    Linhngo99
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2019
    Tổng số bài viết (195)
    Số điểm: 1803
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 234 lần


    Hộ gia đình kinh doanh treo biển hiệu thế nào để không bị phạt?

    Sau đây là bài viết hướng dẫn Hộ gia đình về việc treo biển hiệu làm sao để đúng luật hy vọng sẽ giúp ích cho các bạn:

    Theo quy định tại Điều 34 Luật quảng cáo 2012 quy định về biển hiệu của tổ chức, cá nhân hoạt động sản xuất, kinh doanh như sau:

    Về nội dung:

    - Tên cơ quan chủ quản trực tiếp (nếu có);

    - Tên cơ sở sản xuất, kinh doanh theo đúng giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;

    -  Địa chỉ, điện thoại.

    Về thể hiện chữ viết trên biển hiệu: phải tuân thủ quy định tại Điều 18 của Luật này như sau:

    - Nội dung phải được thể hiện bằng tiếng Việt, trừ những trường hợp:

    + Nhãn hiệu hàng hoá, khẩu hiệu, thương hiệu, tên riêng bằng tiếng nước ngoài hoặc các từ ngữ đã được quốc tế hoá không thể thay thế bằng tiếng Việt;

    + Sách, báo, trang thông tin điện tử và các ấn phẩm được phép xuất bản bằng tiếng dân tộc thiểu số Việt Nam, tiếng nước ngoài; chương trình phát thanh, truyền hình bằng tiếng dân tộc thiểu số Việt Nam, tiếng nước ngoài.

    Trong trường hợp sử dụng cả tiếng Việt, tiếng nước ngoài trên cùng một sản phẩm quảng cáo thì khổ chữ nước ngoài không được quá ba phần tư khổ chữ tiếng Việt và phải đặt bên dưới chữ tiếng Việt; khi phát trên đài phát thanh, truyền hình hoặc trên các phương tiện nghe nhìn, phải đọc tiếng Việt trước tiếng nước ngoài.

    Về  kích thước biển hiệu:

    - Đối với biển hiệu ngang thì chiều cao tối đa là 02 mét (m), chiều dài không vượt quá chiều ngang mặt tiền nhà;

    - Đối với biển hiệu dọc thì chiều ngang tối đa là 01 mét (m), chiều cao tối đa là 04 mét (m) nhưng không vượt quá chiều cao của tầng nhà nơi đặt biển hiệu.

    Lưu ý: - Biển hiệu không được che chắn không gian thoát hiểm, cứu hoả; không được lấn ra vỉa hè, lòng đường, ảnh hưởng đến giao thông công cộng.

               - Việc đặt biển hiệu phải tuân thủ các quy định của Luật này và quy chuẩn kỹ thuật do cơ quan có thẩm quyền ban hành.

    *Nếu Hộ gia đình chỉ là treo biển hiệu cho cơ sở kinh doanh của mình thì sẽ không phải thông báo với cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Chỉ cần biển hiệu của bạn đáp ứng đầy đủ các điều kiện như quy định ở trên.

    *Nếu bảng quảng cáo của Hộ gia đình có diện tích một mặt trên 20m2 kết cấu khung kim loại hoặc vật liệu xây dựng tương tự gắn vào tường nhà, thì phải xin giấy phép xây dựng của cơ quan có thẩm quyền về xây dựng của địa phương (theo trình tự thủ tục tại Điều 31 Luật quảng cáo 2012).

    Về cách đặt biển hiệu: được hướng dẫn chi tiết tại Khoản 2 Điều 2 Chương 2 của Thông tư 04/2018/TT-BXD ngày 20/05/2018 ban hành quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về xây dựng và lắp đặt phương tiện quảng cáo ngoài trời như sau:

    Vị trí, địa điểm, khu vực xây dựng, lắp đặt và công tác quản lý các phương tiện quảng cáo ngoài trời phải tuân theo các yêu cầu sau:

    - Đảm bảo mỹ quan đô thị;
     
    - Đảm bảo tầm nhìn giao thông, không ảnh hưởng đến hoạt động giao thông và không che khuất tầm nhìn biển báo giao thông;
     
    - Đảm bảo an toàn về phòng cháy chữa cháy, yêu cầu thoát nạn, yêu cầu cứu hộ cứu nạn, kết cấu xây dựng, trật tự an toàn xã hội;
     
    - Đảm bảo các hoạt động sản xuất, sinh hoạt bình thường của người dân và an toàn sinh mạng.
     
    CHÚ THÍCH: Phạm vi không được phép xây dựng, lắp đặt phương tiện quảng cáo đối với cầu, hầm đường bộ xem Phụ lục A của thông tư này.
     
    Vị trí treo đối với biển hiệu: treo/gắn/ốp sát cổng hoặc mặt trước của trụ sở hoặc nơi kinh doanh của tổ chức, cá nhân.
     
    Trường hợp biển hiệu treo ngang cổng hoặc lối vào phải đảm bảo khoảng cách thông thủy từ mép dưới biển xuống điểm cao nhất của mặt lối đi không nhỏ hơn 4,25 m.
     
    Về chế tài: Nếu vi phạm các quy định trên, thì hộ gia đình sẽ bị phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Nghị định 158/2012/NĐ-CP quy định như sau: 
     

    Hành vi xây dựng biển hiệu, bảng quảng cáo có diện tích một mặt trên 20 mét vuông kết cấu khung kim loại hoặc vật liệu xây dựng tương tự gắn vào công trình có sẵn mà không có giấy phép xây dựng công trình quảng cáo.

    Từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng

    Căn cứ: điểm 6, khoản 2 điều 60 Nghị định 158/2012/NĐ-CP

    - Không thể hiện đầy đủ trên biển hiệu tên cơ quan chủ quản trực tiếp; tên cơ sở sản xuất kinh doanh theo đúng Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh; địa chỉ, điện thoại;

    - Sử dụng biển hiệu có kích thước không đúng theo quy định, trừ trường hợp quy định tại Điểm g Khoản 2 Điều này.

     

    Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng

    Căn cứ: khoản 1 Điều 66 Nghị định 158/2012/NĐ-CP

    - Ghi không đúng hoặc ghi không đầy đủ tên gọi bằng tiếng Việt trên biển hiệu;

    - Không viết bằng chữ tiếng Việt mà chỉ viết bằng chữ tiếng nước ngoài trên biển hiệu;

    - Thể hiện tên riêng, tên viết tắt, tên giao dịch quốc tế bằng chữ nước ngoài ở phía trên tên bằng chữ tiếng Việt trên biển hiệu;

    - Thể hiện tên gọi, tên viết tắt, tên giao dịch quốc tế bằng chữ nước ngoài có khổ chữ quá ba phần tư khổ chữ tiếng Việt trên biển hiệu;

    - Chiều cao của biển hiệu dọc vượt quá chiều cao của tầng nhà nơi đặt biển hiệu.

    Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng

    Căn cứ khoản 2 Điều 66 Nghị định 158/2012/NĐ-CP

    - Treo, dựng, đặt, gắn biển hiệu che chắn không gian thoát hiểm, cứu hỏa;

    - Treo, dựng, đặt, gắn biển hiệu lấn ra vỉa hè, lòng đường, ảnh hưởng đến giao thông công cộng;

    - Treo, dựng, đặt, gắn biển hiệu làm mất mỹ quan.

     

    Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng

    Căn cứ: khoản 3 Điều 66 Nghị định 158/2012/NĐ-CP

    Biện pháp khắc phục: Buộc tháo dỡ biển hiệu đối với hành vi quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 66 Nghị định 158/2012/NĐ-CP.

    Vậy, việc treo biển hiệu quảng cáo dọc theo các đường phố cần phải theo quy định của pháp luật, chứ không phải hiển nhiên mà được đặt theo nhu cầu của mỗi hộ gia đình kinh doanh. Vì vậy, các hộ gia đình kinh doanh nhỏ lẻ cần lưu ý để tránh bị phạt vi phạm do lỗi (Luật đã quy đinh định) mà mình không hay biết;

    Cập nhật bởi Linhngo99 ngày 01/10/2019 09:31:53 SA
     
    13628 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Linhngo99 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #529591   30/09/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 75
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 142 lần


    Các quy định bạn trích dẫn đã rất rõ ràng về biển quảng cáo. Tuy nhiên trên thực tế ngoài biển quảng cáo thì vẫn có các biển chỉ dẫn được các doanh nghiệp sự dụng (trường hợp doanh nghiệp ở địa chỉ khó tìm kiếm). Vậy quy định đối với các biển chỉ dẫn này như thế nào? Nó có phải là biển quảng cáo không? Theo mình thấy thì hiện không có quy định riêng về bảng chỉ dẫn; mà mình vẫn xem Bảng chỉ dẫn này được xem như một loại bảng quảng cáo.
     
    Do đó phải tuân thủ quy định tại Điều 30 Luật quảng cáo 2010:
     
    1. Tổ chức, cá nhân có nhu cầu thực hiện quảng cáo trên bảng quảng cáo, băng-rôn phải gửi hồ sơ thông báo sản phẩm quảng cáo đến cơ quan có thẩm quyền về quảng cáo của địa phương trước khi thực hiện quảng cáo 15 ngày.
     
    2. Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày cơ quan có thẩm quyền về quảng cáo của địa phương xác nhận về việc nhận hồ sơ, nếu không có ý kiến trả lời thì tổ chức, cá nhân được thực hiện sản phẩm quảng cáo đã thông báo. Trong trường hợp cơ quan có thẩm quyền về quảng cáo của địa phương không đồng ý, phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do."
     
    Tuy nhiên, phải xem thêm bảng chỉ dẫn này đặt như thế nào?
     
    - Đặt trên cột điện thì phải xin phép bên cơ quan điện lực;
     
    - Đặt trên vỉa hè thì phải liên quan đến hạ tang giao thông, có lấn chiếm, che khuất biển báo không..??
     
    - Đặt trên phạm vi đất của người dân thì phải được chủ nhà đồng ý
     
    ...
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thuylinh2311 vì bài viết hữu ích
    Linhngo99 (30/09/2019) ThanhLongLS (01/10/2019)