góp vốn xây dựng hộ kinh doanh

Chủ đề   RSS   
  • #359600 28/11/2014

    nguyenthe8780

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/11/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    góp vốn xây dựng hộ kinh doanh

    luật sư cho em hỏi, em và ông anh góp vốn mở cửa hàng kinh doanh nhưng ông anh đứng tên. hai người chỉ hợp đồng bên ngoài khi góp vốn và không công chứng thì có giá trị pháp lý không? cám ơn luật sư
     
    6312 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #359776   29/11/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (836)
    Số điểm: 4505
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 416 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, Luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau: 

    Về giá trị pháp luật của hợp đồng góp vốn: pháp luật không bắt buộc hợp đồng góp vốn phải được công chứng, chứng thực, do vậy, nếu bạn lo lắng về việc hợp đồng không có công chứng, chứng thực thì không có giá trị pháp luật là không có cơ sở.

    Tuy nhiên, xin lưu ý với bạn, nếu cửa hàng bạn và anh của mình mở trên cơ sở hộ kinh doanh cá thể thì bạn nên cùng đứng tên trong giấy phép kinh doanh vì pháp luật cho phép nhiều cá nhân có thể cùng đăng ký hộ kinh doanh để tiến hành các hoạt động sản xuất, kinh doanh.

    Chỉ trong trường hợp này, quyền lợi của bạn trong cửa hàng mới được bảo vệ một cách chắc chắn vì dưới góc độ pháp luật, bạn là người đồng đăng ký thành lập hộ kinh doanh, bạn sẽ được hưởng các quyền và nghĩa vụ của thành viên hộ kinh doanh đối với kết quả hoạt động sản xuất kinh doanh của cửa hàng.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn sức khỏe, thành công.

    Trân trọng./. 

     
    Báo quản trị |  
  • #360827   04/12/2014

    nguyenthe8780
    nguyenthe8780

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/11/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    cám ơn luật sư Liên!

    xin luật sư cho biết là nếu xảy ra tranh chấp thì pháp luật sẽ xử lý như thế nào ạ? cám ơn luật sư!
     
    Báo quản trị |  
  • #395287   05/08/2015

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (836)
    Số điểm: 4505
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 416 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Nếu có tranh chấp, pháp luật hiện nay quy định về cơ chế giải quyết qua tòa án như sau:

    1. Quyền khởi kiện của cá nhân để bảo vệ quyền lợi của mình

    Điều 161 Luật Tố tụng Dân sự quy định: Cá nhân có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp khởi kiện vụ án tại Toà án có thẩm quyền để yêu cầu bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình

    2. Thẩm quyền tòa án:

    Căn cứ điều 25, 33, 35 Luật Tố tụng Dân sự tòa án cấp huyện nơi bị đơn là cá nhân cư trú, làm việc sẽ có thẩm quyền giải quyết theo trình tự sơ thẩm vu kiện của bạn.

    3. Yêu cầu của nguyên đơn và nội dung giải quyết của tòa án

    Căn cứ tài liệu, lời khai của các đương sự, căn cứ quy định của pháp luật, tòa án sẽ có phán quyết cụ thể; do bạn không nói rõ hợp đồng có nội dung như thế nào và tranh chấp thể hiện như thế nào nên rất khó để tư vấn cụ thể cho bạn.

    Vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của chúng tôi 04-1088/4/3 để được hướng dẫn thu thập tài liệu cũng như đăng ký sử dụng luật sư tham gia tố tụng bảo vệ quyền lợi nếu bạn có nhu cầu.

    Trân trọng. /.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Tiền Phong

Hotline: 0916162618

Website: www.luattienphong.vn - www.luattienphong.net