Giấy khai sinh có được chỉnh sửa để phù hợp với giấy tờ khác không?

Chủ đề   RSS   
  • #542467 31/03/2020

    datthinh3110

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2020
    Tổng số bài viết (83)
    Số điểm: 550
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Giấy khai sinh có được chỉnh sửa để phù hợp với giấy tờ khác không?

    Theo Điều 6 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định về giá trị pháp lý của Giấy khai sinh như sau:

    - Giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của cá nhân.

    - Mọi hồ sơ, giấy tờ của cá nhân có nội dung về họ, chữ đệm, tên; ngày, tháng, năm sinh; giới tính; dân tộc; quốc tịch; quê quán; quan hệ cha, mẹ, con phải phù hợp với Giấy khai sinh của người đó.

    - Trường hợp nội dung trong hồ sơ, giấy tờ cá nhân khác với nội dung trong Giấy khai sinh của người đó thì Thủ trưởng cơ quan, tổ chức quản lý hồ sơ hoặc cấp giấy tờ có trách nhiệm điều chỉnh hồ sơ, giấy tờ theo đúng nội dung trong Giấy khai sinh.

    Theo đó, pháp luật quy định Giấy khi sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của mỗi cá nhân. Mọi hồ sơ, giấy tờ khác của cá nhân có những thông tin cơ bản phải phù hợp với giấy khai sinh của cá nhân đó. Trong trường hợp những thông tin trên hồ sơ, giấy tờ khác với nội dung giấy khai sinh thì người có thẩm quyền phải có trách nhiệm chỉnh sửa hồ sơ theo đúng nội dung của Giấy khai sinh.

    Như vậy mọi hồ sơ, giấy tờ có những thông tin về họ, chữ đệm, tên; ngày, tháng, năm sinh; giới tính; dân tộc; quốc tịch; quê quán; quan hệ cha, mẹ, con phải phù hợp với Giấy khai sinh, Giấy khai sinh không đươc chỉnh sửa để phù hợp với giấy tờ khác.

     
    1128 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544863   29/04/2020

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (560)
    Số điểm: 4470
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 109 lần


    Cảm ơn về thông tin bài viết của bạn vì thông tin rất hữu ích. Thông tin này giúp cho những người đang cũng gặp vấn đề tương tự thì họ không phải loay hoay chỉnh sửa và họ có thể biết được lý do tại sao không thể điều chỉnh giấy khai sinh

     
    Báo quản trị |