Dưới 18 tuổi có được tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự?

Chủ đề   RSS   
  • #536867 04/01/2020

    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (511)
    Số điểm: 3375
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 72 lần


    Dưới 18 tuổi có được tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự?

    Căn cứ Điều 19 và Điều 20 Bộ luật Dân sự 2015:

    Người thành niên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ có quyền tự mình xác lập, thực hiện quyền, nghĩa vụ dân sự.

    Người thành niên là người từ đủ mười tám tuổi trở lên sẽ là người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, trừ trường hợp: mất năng lực hành vi dân sự; người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi; hạn chế năng lực hành vi dân sự. Xem chi tiết quy định tại các điều 22, 23 và 24 của Bộ luật Dân sự 2015.

    Căn cứ Khoản 2, 3, 4 Điều 21 Bộ luật Dân sự 2015 người chưa thành niên có quyền xác lập các giao dịch dân sự và phải được sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật hoặc do người đại diện theo pháp luật xác lập, thực hiện như sau:

    • Giao dịch dân sự của người chưa đủ sáu tuổi do người đại diện theo pháp luật của người đó xác lập, thực hiện.
    • Người từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ mười lăm tuổi khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý, trừ giao dịch dân sự phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp với lứa tuổi.
    • Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự, trừ giao dịch dân sự liên quan đến bất động sản, động sản phải đăng ký và giao dịch dân sự khác theo quy định của luật phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý.

    Như vậy, người dưới 18 tuổi vẫn có thể tự mình xác lập, thực hiện một số loại giao dịch dân sự tuy nhiên có hạn chế một số giao dịch cần được sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật.

     
    16612 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lananh8998 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/01/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #536883   05/01/2020

    jellannm
    jellannm
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (889)
    Số điểm: 6114
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 112 lần


    Những giao dịch dân sự nào người từ đủ mười lăm tuổi được phép thực hiện?

    Có quy định nào liệt kê cụ thể những giao dịch dân sự nào người dưới mười lăm tuổi tự quyết định được không bạn? Hay chỉ có quy định chung chung như vậy thôi. Với lại người đại diện theo pháp luật của người dưới mười tám tuổi là mặc định hay phải tiến hành thủ tục đăng ký với cơ quan nữa ạ? Mong bạn giải đáp giúp mình. Xin cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #537304   13/01/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (511)
    Số điểm: 3375
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 72 lần


    Về vấn đề bạn Jellannm đưa ra, có 02 nội dung được đưa ra:

    Thứ nhất, về những giao dịch mà người dưới 15 tuổi có thể tự mình xác lập thì theo quan điểm cá nhân của mình thì quy định như vậy cũng tương đối chi tiết rồi vì loại giao dịch cũng rất rõ ràng là giao dịch dân sự phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp với lứa tuổi thì sẽ bao gồm những giao dịch giống như mua bán ngoài chợ, siêu thị,... nhìn chung những giao dịch này đa số là giá trị không lớn.

    Thứ hai, khi thực hiện giao dịch cần có sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật thì trên thực tế mình thấy đó là việc xác nhận trong các hợp đồng dân sự có chữ ký của người đại diện theo pháp luật xác nhận sự đồng ý cho người dưới 15 tuổi thực hiện giao dịch dân sự. Một số giao dịch mà có cần công chứng, chứng thực thì người đại diện theo pháp luật phải cùng có mặt và xác nhận việc đồng ý của mình.

    Trên đây là quan điểm của mình về vấn đề bạn đưa ra thêm để cùng thảo luận. Cảm ơn bạn rất nhiều.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #539741   28/02/2020

    Cám ơn bài viết của bạn. Nhưng tôi có ý kiến về khí cạnh xã hội về việc người dưới 18 tuổi có được giao dịch dân sự hay không? Theo tôi chỉ khi giao dịch dân sự với giá trị lớn hoặc những vấn đề giao dịch liên quan đến pháp luật thì mới cần người trên 18 tuổi. Còn những người dưới 18 tuổi vẫn nhận thức được, nên giao dịch không vấn đề gì cả.

     
    Báo quản trị |