Dừng dưới bóng râm chờ đèn tín hiệu có bị xử phạt hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #602556 15/05/2023

    nguyenhoaibao12061999
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (2261)
    Số điểm: 78451
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 2002 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Dừng dưới bóng râm chờ đèn tín hiệu có bị xử phạt hay không?

    Những ngày gần đây, thời tiết trên cả nước ghi nhận đều có nhiệt độ cao ngất ngưởng, đặc biệt là người đi đường vào ban ngày sẽ phải chịu đựng đợt nắng nóng này.
     
    Một cách tránh nắng khi gặp đèn đỏ mà nhiều người điều khiển phương tiện xe máy hay thực hiện là chờ dưới bóng râm cho đến khi đèn xanh mới bắt đầu di chuyển. Vậy hành vi này có bị xử phạt hay không?
     
    dung-duoi-bong-ram-cho-den-tin-hieu-co-bi-xu-phat-hay-khong?
     
    1. Người điều khiển xe máy dừng, đỗ xe trên đường chú ý điều gì?
     
    Dừng xe là trạng thái đứng yên tạm thời của phương tiện giao thông trong một khoảng thời gian cần thiết đủ để cho người lên, xuống phương tiện, xếp dỡ hàng hóa hoặc thực hiện công việc khác.
     
    Căn cứ Điều 18 Luật Giao thông đường bộ 2008 về việc dừng xe, đỗ xe trên đường bộ, thì người điều khiển phương tiện xe máy cần tuân thủ các quy định sau đây:
     
    * Người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường bộ phải thực hiện quy định sau đây:
     
    - Có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết;
     
    - Cho xe dừng, đỗ ở nơi có lề đường rộng hoặc khu đất ở bên ngoài phần đường xe chạy; trường hợp lề đường hẹp hoặc không có lề đường thì phải cho xe dừng, đỗ sát mép đường phía bên phải theo chiều đi của mình;
     
    - Trường hợp trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ xe thì phải dừng, đỗ xe tại các vị trí đó;
     
    - Sau khi đỗ xe, chỉ được rời khỏi xe khi đã thực hiện các biện pháp an toàn; nếu xe đỗ chiếm một phần đường xe chạy phải đặt ngay biển báo hiệu nguy hiểm ở phía trước và phía sau xe để người điều khiển phương tiện khác biết;
     
    - Không mở cửa xe, để cửa xe mở hoặc bước xuống xe khi chưa bảo đảm điều kiện an toàn;
     
    - Khi dừng xe, không được tắt máy và không được rời khỏi vị trí lái;
     
    - Xe đỗ trên đoạn đường dốc phải được chèn bánh.
     
    * Người điều khiển phương tiện không được dừng xe, đỗ xe tại các vị trí sau đây:
     
    - Bên trái đường một chiều;
     
    - Trên các đoạn đường cong và gần đầu dốc tầm nhìn bị che khuất;
     
    - Trên cầu, gầm cầu vượt;
     
    - Song song với một xe khác đang dừng, đỗ;
     
    - Trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường;
     
    - Nơi đường giao nhau và trong phạm vi 5 mét tính từ mép đường giao nhau;
     
    - Nơi dừng của xe buýt;
     
    - Trước cổng và trong phạm vi 5 mét hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức;
     
    - Tại nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe;
     
    - Trong phạm vi an toàn của đường sắt;
     
    - Che khuất biển báo hiệu đường bộ.
     
    Lưu ý: Đỗ xe là trạng thái đứng yên của phương tiện giao thông không giới hạn thời gian.
     
    2. Có quy định cấm việc đứng chờ đèn đỏ dưới bóng râm hay không?
     
    Dựa theo các quy định về việc dừng, chờ phương tiện giao thông trên đường để tránh nắng, tránh mưa thì hiện không có quy định cụ thể về việc cấm dừng xe trên đường bộ, mà chỉ có quy định cấm dừng xe trên một số phần đường theo quy định Điều 18 Luật Giao thông đường bộ 2008.
     
    Căn cứ Quy chuẩn kỹ thuật Quốc gia QCVN 41:2019/BGTVT (được ban hành kèm theo Thông tư 54/2019/TT-BGTVT) thì vị trí mà người điều khiển phương tiện tham gia giao thông phải dừng lại khi có tín hiệu đèn đỏ hoặc khi có biển số R.122 là vạch dừng (vạch 7.1). 
     
    Do đó, nếu nơi có bóng râm cũng là nơi có vạch dừng và người điều khiển phương tiện giao thông dừng ngay tại đó để chờ đèn đỏ thì trường hợp này vẫn đúng quy định.
     
    3. Xử phạt hành vi dừng xe dưới bóng râm chờ đèn đỏ
     
    Theo điểm a, điểm đ khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP (được sửa đổi bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP) quy định hành vi dừng xe, đỗ xe trên phần đường xe chạy ở đoạn đường ngoài đô thị nơi có lề đường; dừng xe, đỗ xe ở lòng đường đô thị gây cản trở giao thông là hành vi vi phạm quy tắc giao thông đường bộ. Chế tài xử lý là bị phạt tiền từ 300.000 đồng - 400.000 đồng.
     
    Đối với người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng (sau đây gọi chung là xe) vi phạm quy tắc giao thông đường bộ theo điểm d, điểm e khoản 2 Điều 7 Nghị định 100/2019/NĐ-CP (được sửa đổi bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP) quy định các hành vi: dừng xe, đỗ xe trên phần đường xe chạy ở đoạn đường ngoài đô thị nơi có lề đường rộng; dừng xe, đỗ xe ở lòng đường đô thị trái quy định là hành vi vi phạm quy tắc giao thông đường bộ. Chế tài xử lý là bị phạt tiền từ 300.000 đồng - 400.000 đồng.
     
    Như vậy, người điều khiển xe máy trong thời gian này cần chú ý các quy định nêu trên về việc dừng, đỗ xe trên đường để tránh không bị phạt, trường hợp đứng chờ đèn đỏ mà vi phạm quy định về dừng, đỗ sai thì có thể bị phạt từ 300.000 - 400.000 đồng.
     
    387 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhoaibao12061999 vì bài viết hữu ích
    danusa (25/05/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận