Đổi giấy khai sinh?

Chủ đề   RSS   
  • #560810 22/10/2020

    DanThu17

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Đổi giấy khai sinh?

    Chào luật sư!

    Lúc làm giấy khai sinh mẹ cháu đã làm sai ngày tháng năm sinh của cháu và nó đã theo cháu từ khi đi học bây giờ cháu đã học đến lớp 11. Nếu đổi giấy khai sinh lại đúng với ngày tháng năm sinh thì học bạ và bằng tốt nghiệp cấp hai của cháu có thể thay đổi hay không, nếu được thì phải làm sao để thay đổi ạ!?

     
    626 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn DanThu17 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #560862   23/10/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14963)
    Số điểm: 99995
    Cảm ơn: 3501
    Được cảm ơn 5364 lần
    SMod

    Ngáy sinh thì phải theo giấy khai sinh, có nghĩa là phải sửa học bạ, bằng tốt nghiệp theo giấy khai sinh chứ không phải ngược lại.

     
    Báo quản trị |  
  • #560865   23/10/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (820)
    Số điểm: 5755
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 123 lần


    Khoản 2 Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2015 của Chính phủ quy định điều kiện cải chính hộ tịch như sau:
     
    Cải chính hộ tịch theo quy định của Luật Hộ tịch là việc chỉnh sửa thông tin cá nhân trong Sổ hộ tịch hoặc trong bản chính giấy tờ hộ tịch và chỉ được thực hiện khi có đủ căn cứ để xác định có sai sót do lỗi của công chức làm công tác hộ tịch hoặc của người yêu cầu đăng ký hộ tịch.
     
    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 46 Luật Hộ tịch 2014 về thẩm quyền đăng ký thay đổi, cải chính, bổ sung hộ tịch, xác định lại dân tộc thì bạn đến Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi đã đăng ký khai sinh trước đây hoặc nơi cư trú của bạn để yêu cầu giải quyết việc cải chính ngày sinh trong Giấy khai sinh của bản thân.
     
    Về thủ tục đăng ký cải chính hộ tịch được quy định tại Điều 28 Luật Hộ tịch 2014, cụ thể như sau:
     
    “1. Người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy tờ liên quan cho cơ quan đăng ký hộ tịch.
     
    2. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy việc thay đổi, cải chính hộ tịch là có cơ sở, phù hợp với quy định của pháp luật dân sự và pháp luật có liên quan, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.
     
    Trường hợp thay đổi, cải chính hộ tịch liên quan đến Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn thì công chức tư pháp - hộ tịch ghi nội dung thay đổi, cải chính hộ tịch vào Giấy khai sinh.
     
    Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc.
     
    3. Trường hợp đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch không phải tại nơi đăng ký hộ tịch trước đây thì Ủy ban nhân dân cấp xã phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến Ủy ban nhân dân nơi đăng ký hộ tịch trước đây để ghi vào Sổ hộ tịch."
     
    Do đó, sau khi cải chính giấy khai sinh thì bạn có thể xin xác nhận của UBND xã về để nhờ nhà trường chỉnh lại ngày sinh trên học bạ của mình.
     
    Báo quản trị |