Đèn xanh không đi mà đứng lại có bị phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #453041 05/05/2017

    connitquy

    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/06/2016
    Tổng số bài viết (67)
    Số điểm: 4190
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 48 lần


    Đèn xanh không đi mà đứng lại có bị phạt không?

    Mọi người ơi, cho em hỏi, trong trường hợp mình tham gia giao thông gặp đèn đỏ thì mình phải đứng lại, đèn vàng thì chạy chậm, còn đèn xanh là được đi.

    Nhưng nếu gặp đèn xanh được đi mà mình không đi, mình đứng lại thì có bị phạt không? Em chỉ biết vượt đèn đỏ thì bị phạt, còn đứng lại khi đèn xanh thì có bị phạt không thì em không biết, mong mọi người chỉ giáo ạ.

    Với em thắc mắc như vầy, tại Khoản 3 Điều 10 Luật giao thông đường bộ năm 2008 có nói là đèn đỏ là cấm đi, đèn vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, (2 cái này đọc là biết bắt buộc phải làm theo), còn đèn xanh là được đi, vậy thì nếu là được thì người tham gia giao thông có quyền đi hoặc không mà phải không mọi người?

    Điều 10. Hệ thống báo hiệu đường bộ

    3. Tín hiệu đèn giao thông có ba mầu, quy định như sau:

    a) Tín hiệu xanh là được đi;

    b) Tín hiệu đỏ là cấm đi;

    c) Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp; trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng phải giảm tốc độ, chú ý quan sát, nhường đường cho người đi bộ qua đường.

     

     
    5814 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #453044   05/05/2017

    phamthanhhuu
    phamthanhhuu
    Top 25
    Male
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (3536)
    Số điểm: 109378
    Cảm ơn: 401
    Được cảm ơn 4349 lần


    Chào bạn, trường hợp này được hiểu “đèn xanh buộc phải đi, không được dừng” nếu bạn dừng thì bạn đang cản trở giao thông. Và bạn sẽ bị phạt theo Quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP về hành vi “cản trở giao thông”.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamthanhhuu vì bài viết hữu ích
    connitquy (06/05/2017)
  • #453079   06/05/2017

    connitquy
    connitquy

    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/06/2016
    Tổng số bài viết (67)
    Số điểm: 4190
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 48 lần


    Cám ơn anh phamthanhhuu, nhưng mà em đọc trong cả Luật giao thông đường bộQuy chuẩn 41:2016/BGTVT về biển báo hiệu đường bộ đều nói rằng, đèn xanh là được đi, hay đèn xanh là cho phép đi. Chứ đâu có nói đèn xanh là buộc phải đi đâu mà mình phải đi hả anh? 

    Điều 10. Hệ thống báo hiệu đường bộ

    3. Tín hiệu đèn giao thông có ba mầu, quy định như sau:

    a) Tín hiệu xanh là được đi;

    b) Tín hiệu đỏ là cấm đi;

    c) Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp; trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng phải giảm tốc độ, chú ý quan sát, nhường đường cho người đi bộ qua đường. 

    Điều 10. Điều khiển giao thông bằng tín hiệu đèn

    10.3. Ý nghĩa của đèn tín hiệu:

    10.3.1. Tín hiệu xanh: cho phép đi.

    10.3.2. Tín hiệu vàng: báo hiệu sự thay đổi tín hiệu của đèn từ xanh sang đỏ. Tín hiệu vàng bật sáng, người điều khiển phương tiện phải cho xe dừng trước vạch sơn “Vạch dừng xe”. Nếu không có vạch sơn “Vạch dừng xe”, thì phải dừng phía trước đèn tín hiệu theo chiều đi. Trường hợp phương tiện đã tiến sát đến hoặc đã vượt quá vạch sơn“Vạch dừng xe”, nếu dừng lại sẽ nguy hiểm thì phải nhanh chóng đi tiếp ra khỏi nơi giao nhau.

    10.3.3. Tín hiệu vàng nhấp nháy: báo hiệu được đi nhưng phải chú ý và thận trọng quan sát, nhường đường cho người đi bộ sang đường hoặc các phương tiện khác theo quy định của Luật Giao thông đường bộ.

    10.3.4. Tín hiệu đỏ: báo hiệu phải dừng lại trước vạch dừng xe. Nếu không có vạch sơn “Vạch dừng xe”, thì phải dừng trước đèn tín hiệu theo chiều đi.

    Nếu đã là "được" và "cho phép" thì mình có quyền làm hoặc không làm mà anh? 

     
    Báo quản trị |  
  • #554009   31/07/2020

    Có chữ được đi khi đèn xanh chứ luật đâu có " buộc đi hay không được dừng lại " khi đèn xanh đâu.  Theo mình thì đèn xanh bạn có quyền dừng. Mình chưa từng thấy cảnh sát bắt người vì phạm vì không chịu đi khi đèn xanh cả, mà gặp bạn có thể nói bản thân chưa kịp nổ máy cho xe chả hạn ^^

     
    Báo quản trị |  
  • #554021   31/07/2020

    quachlinh197
    quachlinh197
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2020
    Tổng số bài viết (259)
    Số điểm: 1970
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 25 lần


    Dừng đèn xanh đúng hay dai

    Về vấn đề đen xanh có được dừng lại hay không thì theo ý kiến cá nhân của mình thì đèn xanh là đèn bắt buộc người tham gia giao thông phải đi. Nếu đứng lại cố tình cản trở giao thông thì bạn sẽ bị xử phạm theo quy định pháp luật hơn nữa bạn sẽ gây nguy hiểm cho chính mình.

     
    Báo quản trị |  
  • #554039   31/07/2020

    hosyhieu20
    hosyhieu20
    Top 500


    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2020
    Tổng số bài viết (210)
    Số điểm: 1710
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 11 lần


    Quy định đèn xanh được đi có nghĩa là đang thể hiện đi hay không là quyền của bạn và cũng không có văn bản nào xử phạt lỗi không đi khi đèn xanh cả. Như bạn nói, bạn có quyền không đi, tuy nhiên bạn dừng lại nhưng lại không được gây cản trở giao thông. Như vậy, nếu bạn cứ đứng ở lòng đường khi đèn xanh thì sẽ bị phạt lỗi gây cản trở giao thông. Vì thế, nếu muốn dùng thì tấp vào lề hoawcjleen vỉa hè, chả ai phạt cả.

     
    Báo quản trị |  
  • #554068   31/07/2020

    yuhcudd
    yuhcudd
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2020
    Tổng số bài viết (257)
    Số điểm: 1475
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 23 lần


    Đèn xanh buộc phải đi, không được dừng lại, trường hợp mà bạn dừng thì bạn sẽ bị xử phạt về hành vi không chấp hành tin hiệu giao thông và hành vi cản trở giao thông với mức xử phạt 

    Rất nhiều người lúc chờ đèn đỏ thì cố vượt lên trước, thậm chí lố ra ngoài vạch ngang trước cột đèn. Khi đèn xanh lên thì không đi ngay mà cứ đủng đỉnh làm người sau phát bực mình (có khi họ bóp kèn inh ỏi). Đúng ra thì khi đèn xanh người phía trước phải nhanh chóng đi để giải toả nhanh cho những người phía sau vượt qua giao lộ.

     
    Báo quản trị |  
  • #554085   31/07/2020

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1084)
    Số điểm: 7600
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 173 lần


    Theo quan điểm của cá nhân mình thì nên xem xét vấn đề này trên hai trường hợp:

    1 Theo ý nghĩa câu từ: Bạn được phép có nghĩa là bạn có quyền dừng hay chạy là chuyện của bạn cũng giống bạn được phép làm những gì mà pháp luật không cấm ý nghĩa nó cũng tương tự.

    2 Theo việc bạn có cản trở giao thông hay không ( Không thể nào đứng giữ đường, không di chuyển khi có tín hiệu đèn xanh.

     
    Báo quản trị |  
  • #554094   31/07/2020

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (565)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 193 lần


    Hiện nay không có quy định nào bắt buộc đèn xanh là buộc phải đi. Theo quy định của Luật giao thông được bộ 2008 thì:

    Điều 10. Hệ thống báo hiệu đường bộ
     
     
    3. Tín hiệu đèn giao thông có ba màu, quy định như sau:
     
    a) Tín hiệu xanh là được đi;
     
    b) Tín hiệu đỏ là cấm đi;
     
    c) Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp; trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng phải giảm tốc độ, chú ý quan sát, nhường đường cho người đi bộ qua đường.
     
     
    Như vậy có thể hiểu rằng tín hiệu đèn xanh là báo hiệu được đi chứ không phải buộc đi. Do vậy không có trường hợp người tham gia giao thông bị phạt vì lỗi đèn xanh mà không chạy. Nếu muốn phạt lỗi người tham gia giao thông trong trường hợp này thì lỗi có khả năng nhất hiện nay là căn cứ Điểm d Khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP Theo đó:
     
    2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
     
    ...
     
    đ) Dừng xe, đỗ xe ở lòng đường đô thị gây cản trở giao thông; tụ tập từ 03 xe trở lên ở lòng đường, trong hầm đường bộ; đỗ, để xe ở lòng đường đô thị, hè phố trái quy định của pháp luật;
     
    Xin được thông tin thêm cho bạn biết rõ.

     

     
    Báo quản trị |