Đánh bài ăn tiền từ bao nhiêu thì sẽ bị phạt?

Chủ đề   RSS   
  • #610886 24/04/2024

    btrannguyen
    Top 150
    Lớp 7

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:13/03/2024
    Tổng số bài viết (507)
    Số điểm: 8673
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 159 lần


    Đánh bài ăn tiền từ bao nhiêu thì sẽ bị phạt?

    Nếu những dịp gia đình tụ họp chỉ đánh bài ăn tiền 1 nghìn, 2 nghìn,... để tạo niềm vui thì có bị phạt không? Đánh bài ăn tiền từ bao nhiêu trở lên sẽ bị phạt, mức nào sẽ bị phạt hành chính và mức nào sẽ bị xử lý hình sự?

    Đánh bài ăn tiền từ bao nhiêu thì sẽ bị phạt?

    Theo Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về việc xử lý hành vi đánh bạc trái phép, trong đó, đối với đánh bài ăn tiền bị xử lý như sau:

    - Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    + Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;

    + Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

    + Cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác.

    - Hình thức xử phạt bổ sung:

    + Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính

    + Trục xuất người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính

    - Biện pháp khắc phục hậu quả:

    Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm.

    Như vậy, đối với hành vi đánh bài ăn tiền chỉ cần có hành vi là sẽ bị phạt, không quy định số tiền tối thiểu. Tuỳ vào mức độ nghiêm trọng, người đánh bài ăn tiền sẽ bị phạt tiền từ 1 - 2 triệu đồng.

    Lưu ý: Theo khoản 2 Điều 4 Nghị định 144/2021/NĐ-CP, mức phạt hành vi vi phạm này là mức phạt được áp dụng đối với cá nhân. Đối với tổ chức có cùng hành vi vi phạm, mức phạt tiền gấp hai lần mức phạt tiền đối với cá nhân. 

    Đánh bài ăn tiền từ bao nhiêu thì sẽ bị xử lý hình sự?

    Theo Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi bởi khoản 120 Điều 1 Luật Sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định về tội đánh bạc cụ thể như sau:

    - Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá:

    + Từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng

    + Dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 Bộ luật Hình sự 2015 hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 Bộ luật Hình sự 2015, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm 

    Thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    - Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

    + Có tính chất chuyên nghiệp;

    + Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

    + Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

    + Tái phạm nguy hiểm.

    - Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

    Như vậy, đánh bài ăn tiền dưới 5 triệu đồng sẽ bị xử lý hành chính, từ 5 triệu đồng trở lên hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính, đã bị kết án về cùng tội hoặc tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc sẽ bị xử lý hình sự.

    Chỉ ngồi xem nhưng không tham gia đánh bài ăn tiền thì có bị phạt không?

    Hiện tại theo quy định tại Nghị định 144/2021/NĐ-CPBộ luật Hình sự 2015 chỉ quy định về xử lý hành vi đánh bài ăn tiền, tổ chức đánh bài ăn tiền chứ không có quy định về xử lý hành vi xem xem đánh bài ăn tiền sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính hay hình sự

    Do đó, người chỉ ngồi xem đánh bài mà không đánh bài sẽ không bị xử phạt. Tuy nhiên, trong trường hợp bị cơ quan công an bắt giữ, người xem đánh bài phải chứng minh được chỉ ngồi xem đánh chứ không đánh bài ăn tiền.

     
    292 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn btrannguyen vì bài viết hữu ích
    admin (21/06/2024)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận