Công trình năm 2022 nhưng xuất hóa đơn năm 2023 thì có được hưởng thuế xuất 8%?

Chủ đề   RSS   
  • #597075 14/01/2023

    nguyenhoaibao12061999
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (2261)
    Số điểm: 78451
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 2005 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Công trình năm 2022 nhưng xuất hóa đơn năm 2023 thì có được hưởng thuế xuất 8%?

    Như chúng ta đã biết trong năm 2022 sau thời gian xảy ra đại dịch Covid-19 làm ảnh hưởng đến tình hình kinh tế chung của toàn cầu cũng như của Việt Nam, để thúc đẩy trở lại sự phát triển Nhà nước đã thực hiện giảm thuế GTGT xuống 8%.
     
    Trong trường hợp mà công trình xây dựng bàn giao thực hiện trong năm 2022 khi đó thuế GTGT được giảm xuống 8% nhưng đến năm 2023 mới hoàn tất và xuất hóa đơn thì có được tiếp tục hưởng mức 8% hay không?
     
    cong-trinh-nam-2022-nhung-xuat-hoa-don-nam-2023-thi-co-duoc-huong-thue-xuat-8%?
     
    1. Giảm thuế GTGT xuống mức 8% khi nào?
     
    Nhằm thúc đẩy kinh tế và xuất khẩu thì Quốc hội đã quyết định giảm thuế GTGT trong năm 2022 cụ thể tại điểm a điểm 1.1 khoản 1 Điều 3 Nghị quyết 43/2022/NQ-QH15 về chính sách hỗ trợ Chương trình phục hồi và phát triển kinh tế - xã hội như sau:
     
    Giảm 2% thuế suất thuế GTGT trong năm 2022, áp dụng đối với các nhóm hàng hóa, dịch vụ đang áp dụng mức thuế suất thuế giá trị gia tăng 10% (còn 8%).
     
    Trừ một số nhóm hàng hóa, dịch vụ sau: viễn thông, công nghệ thông tin, hoạt động tài chính, ngân hàng, chứng khoán, bảo hiểm, kinh doanh bất động sản, kim loại, sản phẩm từ kim loại đúc sẵn, sản phẩm khai khoáng (không kể khai thác than), than cốc, dầu mỏ tinh chế, sản phẩm hoá chất, sản phẩm hàng hóa và dịch vụ chịu thuế tiêu thụ đặc biệt.
     
    Do đó, trong năm 2022 các hàng hóa, dịch vụ có thuế suất thuế GTGT 10% sẽ được giảm xuống 8%. Điều này tạo thuận lợi trong việc đóng thuế và chính sách tài khóa của các doanh nghiệp.
     
    Tuy nhiên, khoản 1 Điều 3 Nghị quyết 43/2022/NQ-QH15 quy định hiệu lực thi hành mức thuế suất 8% được áp dụng kể từ ngày 01/2/2022 đến hết ngày 31/12/2022.
     
    2. Thời điểm xác định thuế GTGT đối với công trình
     
    Xác định thời điểm tính thuế GTGT đối với công trình xây dựng năm 2022 căn cứ theo Điều 8 Thông tư 219/2013/TT-BTC quy định thời điểm xác định thuế GTGT như sau:
     
    - Đối với bán hàng hóa:
     
    Là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.
     
    - Đối với cung ứng dịch vụ:
     
    Là thời điểm hoàn thành việc cung ứng dịch vụ hoặc thời điểm lập hóa đơn cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.
     
    - Đối với dịch vụ viễn thông:
     
    Là thời điểm hoàn thành việc đối soát dữ liệu về cước dịch vụ kết nối viễn thông theo hợp đồng kinh tế giữa các cơ sở kinh doanh dịch vụ viễn thông nhưng chậm nhất không quá 2 tháng kể từ tháng phát sinh cước dịch vụ kết nối viễn thông.
     
    - Đối với hoạt động cung cấp điện, nước sạch:
     
    Là ngày ghi chỉ số điện, nước tiêu thụ trên đồng hồ để ghi trên hóa đơn tính tiền.
     
    - Đối với hoạt động kinh doanh bất động sản, xây dựng cơ sở hạ tầng, xây dựng nhà để bán, chuyển nhượng hoặc cho thuê:
     
    Là thời điểm thu tiền theo tiến độ thực hiện dự án hoặc tiến độ thu tiền ghi trong hợp đồng. Căn cứ số tiền thu được, cơ sở kinh doanh thực hiện khai thuế GTGT đầu ra phát sinh trong kỳ.
     
    - Đối với xây dựng, lắp đặt, bao gồm cả đóng tàu:
     
    Là thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây dựng, lắp đặt hoàn thành, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.
     
    - Đối với hàng hóa nhập khẩu là thời điểm đăng ký tờ khai hải quan.
     
    Do đó, thời điểm xác định tính thuế GTGT đối với công trình xây dựng là đang trong quá trình nghiệm thu, bàn giao công trình.
     
    Đồng thời, điểm c khoản 4 Điều 9 Nghị định 123/2020/NĐ-CP cũng có quy định đối với hoạt động xây dựng, lắp đặt, thời điểm lập hóa đơn là thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây dựng, lắp đặt hoàn thành, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.
     
    Như vậy, trường hợp công trình xây dựng nghiệm thu, bàn giao năm 2022 khi tính thuế suất thuế GTGT mức 8% nhưng đến năm 2023 mới xuất hóa đơn thì vẫn được tính mức thuế suất là 8% do quy định xác định thời điểm tính thuế GTGT là từ lúc bắt đầu nghiệm thu công trình chứ không phải lúc suất hóa đơn.
     
    5816 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn nguyenhoaibao12061999 vì bài viết hữu ích
    admin (27/03/2023) nhungnguyencnvl (16/03/2023) ThanhLongLS (16/01/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #598319   31/01/2023

    Công trình năm 2022 nhưng xuất hóa đơn năm 2023 thì có được hưởng thuế xuất 8%?

    Cảm ơn thông tin bài viết bạn đã cung cấp rất hữu ích. Đối với các chính sách liên quan đến miễn giảm thuế hiện nay có nhiều thay đổi doanh nghiệp cần chủ động nắm quy định của pháp luật để thực hiện cho đúng. Đặc biệt là vấn đề giảm thuế GTGT từ 10% xuống 8% trong năm qua cần chú ý để xuất hóa đơn cho đúng tránh thực hiện sai phải điều chỉnh hay thậm chí là bị xử phạt. 

     
    Báo quản trị |