Con dưới 12 tháng tuổi làm sao để ly hôn?

Chủ đề   RSS   
  • #560076 08/10/2020

    NguyenThanhNgan123

    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2020
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 1520
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 128 lần


    Con dưới 12 tháng tuổi làm sao để ly hôn?

    con dưới 12 tháng tuổi làm sao để ly hôn? - Ảnh minh họa

    Con dưới 12 tháng tuổi làm sao để ly hôn? - Ảnh minh họa

    Có những cặp vợ chồng tình cảm đã rạn nứt đến mức không thể hàn gắn, không thể chịu nổi nhau dù thêm một ngày. Nhất là thờ kỳ vừa có con rất dễ xảy ra mâu thuẫn giữa hai bên. Nguời vợ lúc đó quá nhạy cảm và người chồng không có cách nào thấu hiểu. Vậy ở giai đoạn đứa bé còn quá nhỏ như vậy nếu hai vợ chồng vẫn nhất quyết ly hôn thì có được không?

    Quy định pháp luật về việc ly hôn khi con chưa đầy 12 tháng tuổi?

    Căn cứ Điều 51 Luật hôn nhân gia đình 2014 về Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn có quy định như sau:

    Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

    Để bảo vệ sức khỏe và quyền lợi hợp pháp của phụ nữ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì pháp luật hạn chế một số quyền yêu cầu ly hôn của người chồng trong những trường hợp nêu trên.

    Vậy vợ có quyền ly hôn khi con dưới một tuổi?

    Như đã trình bày trên người vợ đang mang thai hoặc nuôi con dưới 1 tuổi, pháp luật chỉ hạn chế quyền yêu cầu ly hôn của chồng. Vào thời điểm này, nếu chồng nộp đơn ly hôn đơn phương thì Tòa án sẽ không thụ lý đơn của chồng. Pháp luật không có quy định hạn chế quyền yêu cầu ly hôn của người vợ.

    Khi đang nuôi con dưới 1 tuổi thì bạn là vợ hoàn toàn có quyền yêu cầu ly hôn nếu có căn cứ đơn phương ly hôn. Theo quy định tại Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì căn cứ đơn phương ly hôn bao gồm:

    Căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình;

    Vợ, chồng vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

    === >> Như vậy, nếu con chưa đủ 12 tháng tuổi, vợ chồng chỉ có thể ly hôn trong các trường hợp sau đây:

    - Người yêu cầu ly hôn đơn phương là người vợ

    - Hai vợ chồng thỏa thuận và cùng yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn (ly hôn trong trường hợp thuận tình)

    Thủ tục ly hôn xem tại đây.

    Xem thêm:

    >>> Làm sao để ly hôn nhanh không cần hòa giải?

    >>> Trường hợp nào vợ được chia tài sản nhiều hơn chồng?

    >>> Đang ly thân với chồng cũ, có được kết hôn với người mới?

    >>> Căn hộ chưa được cấp sổ hồng có thể phân chưa khi ly hôn không?

    Cập nhật bởi NguyenThanhNgan123 ngày 08/10/2020 04:31:05 CH
     
    1340 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NguyenThanhNgan123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/10/2020) hoamattroi9297 (08/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #575322   06/09/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1988)
    Số điểm: 14299
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 316 lần


    Con dưới 12 tháng tuổi làm sao để ly hôn?

    Trong trường hợp con dưới 12 tháng tuổi thì người chồng không được quyền yêu cầu đòi ly hôn nhưng không hạn chế nếu người vợ yêu cầu ly hôn. Trong trường hợp hai vợ chồng đồng thuận ly hôn thì vẫn có thể ly hôn nếu có con dưới 12 tháng tuổi.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #579801   28/01/2022

    Cảm ơn thông tin bài viết bạn đã cung cấp rất hữu ích. Để bảo vệ quyền, lợi ích của phụ nữ và trẻ em, pháp luật hạn chế quyền yêu cầu ly hôn của người chồng. Một trong số đó là cấm chồng ly hôn khi con dưới 12 tháng tuổi. Hiện nay, chồng không được ly hôn khi vợ đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi và chỉ được ly hôn khi con trên 12 tháng tuổi hoặc thỏa thuận được để thực hiện thủ tục thuận tình ly hôn.

     
     
    Báo quản trị |  
  • #579837   28/01/2022

    Con dưới 12 tháng tuổi làm sao để ly hôn?

    Cảm ơn những chia sẻ hữu ích từ bạn. Mục đích của quy định này có lẽ là để bảo vệ quyền lợi cho người phụ nữ khi đang nuôi con nhỏ. Trừ trường hợp người vợ là người yêu cầu ly hôn hoặc cả hai vợ chồng đồng thuận ly hôn thì người chồng không được phép yêu cầu ly hôn khi đang có con dưới 12 tháng tuổi

     
    Báo quản trị |  
  • #584873   31/05/2022

    banhquecute
    banhquecute
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 2840
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 55 lần


    Con dưới 12 tháng tuổi làm sao để ly hôn?

    Cảm ơn thông tin hữu ích mà bạn đã chia sẻ. Việc pháp luật quy định hạn chế quyền ly hôn của người chồng trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi theo mình thấy thì rất hợp lý, nhằm đảm bào quyền lợi cho phụ nữ và trẻ em. Do đó, nếu người vợ muốn ly hôn hoặc 2 vợ chồng có thể thỏa thuận với nhau thì vẫn có thể tiến hành ly hôn được trong trường hợp này.

     
    Báo quản trị |  
  • #584948   31/05/2022

    Con dưới 12 tháng tuổi làm sao để ly hôn?

    Cám ơn bạn vì bài viết hữu ích này! Một trong những quyền và nghĩa vụ của cha mẹ đó là trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, bảo vệ quyền và lợi ích của con. Tuy nhiên khi bố mẹ ly hôn thì thật khó để bố mẹ có thể thực hiện các quyền và nghĩa vụ này cùng nhau được, thông thường sẽ do một trong hai bên bố hoặc mẹ là người trực tiếp nuôi con. Theo đó, quyền nuôi con dưới 12 tháng tuổi được hiểu là trong trường hợp khi vợ chồng ly hôn nếu có con chung dưới 12 tháng tuổi thì ai là người được quyền trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng người con đó.

     
    Báo quản trị |  
  • #585053   31/05/2022

    Con dưới 12 tháng tuổi làm sao để ly hôn?

    cảm ơn thông tin hữu ích bạn đã chia sẻ. Con dưới 12 tháng tuổi chồng không được phép lý hôn, tuy nhiên trường hợp hai vợ chồng thảo thuận ly hôn thì vẫn được chấp nhận.

     
    Báo quản trị |  
  • #586408   28/06/2022

    tlthuthao21899
    tlthuthao21899
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Bến Tre
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (440)
    Số điểm: 3355
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 52 lần


    Con dưới 12 tháng tuổi làm sao để ly hôn?

    Cảm ơn bài viết hữu ích của tác giả hiện nay quy định của pháp luật cũng đã quy định rằng khi người vợ sinh con và dưới 12 tháng tuổi thì người chồng không còn cách nào để có thể ly hôn. Mình thấy rằng pháp luật quy định như vậy là vì bảo vệ quyền lợi của người mẹ và trẻ nhỏ để người chồng không thể phủ bỏ trách nhiệm của mình trong khi vợ đang trong giai đoạn sinh và chăm sóc con khó khăn. Tuy nhiên trong thực tế có trường hợp người vợ cứ dùng những điều này để ép người chồng không thể ly hôn cứ sinh con sau 12 tháng tuổi rồi họ lại tiếp tục mang thai dẫu rằng con đó của ai đi chăn nữa thì người chồng vẫn không được ly hôn trong thời gian này.

     
    Báo quản trị |  
  • #586415   28/06/2022

    minhtai99
    minhtai99
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (412)
    Số điểm: 3785
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 119 lần


    Con dưới 12 tháng tuổi làm sao để ly hôn?

    Cảm ơn thông tin bài viết bạn đã cung cấp rất hữu ích. 

    Pháp luật hôn nhân và gia đình đã bảo vệ quyền, lợi ích của phụ nữ và trẻ em rất tốt cụ thể là cấm chồng ly hôn khi con dưới 12 tháng tuổi. Đồng thời không phải cứ ly hôn là cha hoặc mẹ không còn trách nhiệm với con nữa mà theo quy định tại Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn như sau:

    1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

    2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

    Theo quy định trên, về nguyên tắc khi ly hôn mà con dưới 36 tháng tuổi sẽ được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

     
    Báo quản trị |  
  • #599042   24/02/2023

    Hong312
    Hong312
    Top 75
    Lớp 6

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (858)
    Số điểm: 7392
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 136 lần


    Con dưới 12 tháng tuổi làm sao để ly hôn?

    Cảm ơn bài viết của bạn, vậy khi người chồng muốn ly hôn thì phải được sự đồng ý thuận tình của người vợ, đây cũng là một trong những quy định nhằm bảo vệ quyền lợi của người mẹ sinh đang mang thai hoặc phải nuôi con nhỏ cũng như bảo đảm cho đứa trẻ sinh ra còn quá nhỏ, cần được sự chăm sóc của bố và mẹ.

     
    Báo quản trị |  
  • #599147   26/02/2023

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 150
    Lớp 3

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (568)
    Số điểm: 4103
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 55 lần


    Con dưới 12 tháng tuổi làm sao để ly hôn?

    Cảm ơn chia sẻ của bạn. Giai đoạn vợ đang mang thai và nuôi con nhỏ dưới 12 tháng là giai đoạn khó khăn đối với người phụ nữ, do đó cần tránh những trường hợp tác động không tốt đến người phụ nữ. Do đó, pháp luật không cho phép trường hợp người chồng đơn phương ly hôn trong thời gian vợ mang thai hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi. Tuy nhiên, nếu yêu cầu ly hôn xuất phát từ người vợ thì yêu cầu ly hôn vẫn có thể được chấp thuận, vì đây là điều khoản bảo vệ người vợ. Do đó, khi vợ đơn phương ly hôn hoặc đồng thuận ly hôn thì không bị ràng buộc bởi yêu cầu đang nuôi con dưới 12 tháng.

     
    Báo quản trị |