Có được nhận lại tiền bảo hiểm y tế đóng trùng?

Chủ đề   RSS   
  • #552346 21/07/2020

    MinhPig
    Top 75
    Female
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/04/2018
    Tổng số bài viết (804)
    Số điểm: 20259
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 747 lần


    Có được nhận lại tiền bảo hiểm y tế đóng trùng?

     

    Đầu năm, tôi mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình. Mới đây, tôi ký hợp đồng lao động với công ty nên phải tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc. (Thu Liên)

    Tôi đang đóng trùng bảo hiểm y tế, vậy tôi có được nhận lại số tiền đóng trùng hay không?

    Luật sư tư vấn

    Căn cứ khoản 7 điều 17 Quyết định 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 của Bảo hiểm xã hội Việt Nam, trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế khác nhau thì đóng bảo hiểm y tế theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại điều này.

    Căn cứ điều 20, người đang tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình được hoàn trả tiền đóng bảo hiểm y tế nếu người tham gia được cấp thẻ bảo hiểm y tế theo nhóm đối tượng mới, nay báo giảm giá trị sử dụng thẻ đã cấp trước đó.

    Số tiền hoàn trả tính theo mức đóng bảo hiểm y tế và thời gian đã đóng tiền nhưng chưa sử dụng thẻ.

    Thời gian đã đóng tiền nhưng chưa sử dụng thẻ được tính từ thời điểm thẻ bảo hiểm y tế được cấp theo nhóm mới bắt đầu có giá trị sử dụng.

    Do đó, bạn Thu Liên mang thẻ bảo hiểm y tế theo hộ gia đình về nơi cấp thẻ bảo hiểm y tế để làm thủ tục hoàn trả số tiền bảo hiểm y tế đã đóng nhưng chưa sử dụng theo quy định của pháp luật.

    Luật sư Phạm Thanh Hữu
    Đoàn luật sư TP HCM

    Theo Vnexpress

     
    3126 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #552443   22/07/2020

    Theo Khoản 67 Điều 1 Quyết định 505/QĐ-BHXH, trường hợp 1 người có từ 2 sổ BHXH trở lên có thời gian đóng BHXH, BHTN trùng nhau thì cơ quan BHXH thực hiện hoàn trả cho người lao động số tiền đơn vị mà người lao động đã đóng vào quỹ hưu trí, tử tuấn và số tiền đã đóng vào quỹ BHTN (bao gồm cả số tiền thuộc trách nhiệm đóng BHXH, BHTN của người sử dụng lao động) không bao gồm tiền lãi

     
    Báo quản trị |  
  • #559981   05/10/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (820)
    Số điểm: 5755
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 122 lần


    Đồng ý với bài viết của bạn. Ngoài ra, mình bổ sung thểm về thủ tục yêu cầu hoàn trả tiền BHYT như sau:

    *Hồ sơ:
     
    - Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).
     
    - Sổ BHXH đối với người tham gia BHXH tự nguyện, người có thời gian đóng BHXH, BHTN trùng nhau nộp tất cả các sổ BHXH.
     
    - Văn bản chứng thực hoặc bản kèm theo bản chính Giấy chứng tử đối với trường hợp chết.
     
    *Nơi nộp.
     
    Cơ quan bảo hiểm xã hội.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hongphuongtg98 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/10/2020)