Có cấm bộ đội làm kinh tế không?

Chủ đề   RSS   
  • #579059 31/12/2021

    nhmylinh97
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2019
    Tổng số bài viết (724)
    Số điểm: 4760
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 51 lần


    Có cấm bộ đội làm kinh tế không?

    Không tìm thấy có văn bản nào quy định việc cấm bộ đội làm kinh tế. Tuy nhiên, tại khoản 2 Điều 20 Luật Phòng, chống tham nhũng 2018 có quy định

    2. Người có chức vụ, quyền hạn trong cơ quan, tổ chức, đơn vị không được làm những việc sau đây:

    a) Nhũng nhiễu trong giải quyết công việc;

    b) Thành lập, tham gia quản lý, điều hành doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, hợp tác xã, trừ trường hợp luật có quy định khác;

    c) Tư vấn cho doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân khác ở trong nước và nước ngoài về công việc có liên quan đến bí mật nhà nước, bí mật công tác, công việc thuộc thẩm quyền giải quyết hoặc tham gia giải quyết;

    d) Thành lập, giữ chức danh, chức vụ quản lý, điều hành doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, hợp tác xã thuộc lĩnh vực mà trước đây mình có trách nhiệm quản lý trong thời hạn nhất định theo quy định của Chính phủ;

    đ) Sử dụng trái phép thông tin của cơ quan, tổ chức, đơn vị;

    e) Những việc khác mà người có chức vụ, quyền hạn không được làm theo quy định của Luật Cán bộ, công chức, Luật Viên chức, Luật Doanh nghiệp và luật khác có liên quan.

    Mà "Người có chức vụ, quyền hạn" theo định nghĩa tại khoản 2 Điều 3 Luật này thì bao gồm cả: sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân, viên chức quốc phòng trong cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật, công nhân công an trong cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân.

     

     
    173 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #579177   31/12/2021

    mibietchi
    mibietchi
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hà Tĩnh
    Tham gia:25/05/2014
    Tổng số bài viết (148)
    Số điểm: 1190
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 62 lần


    Có cấm bộ đội làm kinh tế không?

    Cảm ơn bài viết của bạn. Mình có thắc mắc là những người có chức vụ, quyền hạn trong quân đội không được tham gia điều hành, thành lập doanh nghiệp, nhưng có được mở hộ kinh doanh hay cá nhân kinh doanh không? Quyền làm giàu là quyền chính đáng của công dân, trong đó có những người trong quân đội, việc cấm những người này tham gia doanh nghiệp nhằm mục đích tránh hành vi tham nhũng nhưng cũng phải có những cơ chế thích hợp để những người này có thêm thu nhập ngoài tiền lương.

     
    Báo quản trị |  
  • #579616   25/01/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 200
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (352)
    Số điểm: 2495
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Có cấm bộ đội làm kinh tế không?

    Tại khoản 3 Điều 17 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định trường hợp Tổ chức, cá nhân có quyền góp vốn, mua cổ phần, mua phần vốn góp vào công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh

    “a) Cơ quan nhà nước, đơn vị lực lượng vũ trang nhân dân sử dụng tài sản nhà nước góp vốn vào doanh nghiệp để thu lợi riêng cho cơ quan, đơn vị mình;

    b) Đối tượng không được góp vốn vào doanh nghiệp theo quy định của Luật Cán bộ, công chức, Luật Viên chức, Luật Phòng, chống tham nhũng.”

    Như vậy, bộ đội không có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp nhưng được quyền góp vốn, mua cổ phần, mua phần vốn góp vào công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh theo các quy định nêu trên, tức là vẫn được tham gia vào hoạt động kinh doanh.

     
    Báo quản trị |