Chuyển đổi quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #593879 14/11/2022

    trvan.dong

    Sơ sinh

    Vietnam --> Bắc Giang
    Tham gia:14/11/2022
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chuyển đổi quyền sử dụng đất

    Chào luật sư 
    Hiện tại nhà mình có 1 mảnh đât diện tích 100m2 (5x20) nằm gần đường quốc lộ với hành lang an toàn là 15m theo sổ đỏ, nhà mình muốn chuyển quền sử dụng đất cho con thì cán bộ địa chính thông báo hành lang an toàn tăng từ 15m lên 22m, có nghĩa là diện tích đất nhà mình bị cắt từ 100m2 xuống còn 65m2 (5x13). 
    Vậy nên mình muốn tham khảo ý kiến của luật sư như sau 

    1. Luật sửa đổi nào quy định hành lang an toàn tăng từ 15m lên 22m nếu chuyển quyền sử dụng đất cho người khác ?

    2. Nếu gia đinh mình giữ nguyên sổ và xây dựng 100m2, sau đó mới chuyển thì công trình xây dựng có vấn đề gì không ? 

    Rất mong nhận được phản hồi từ các luật sư, xin cảm ơn 

     
    158 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trvan.dong vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #596752   31/12/2022

    haohao2912
    haohao2912
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2018
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 2618
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 33 lần


    Chuyển đổi quyền sử dụng đất

    Anh/Chị có thể tham khảo ý kiến sau đây:

    Căn cứ tại Điều 15 Nghị định 11/2010/NĐ-CP và được sửa đổi bởi khoản 2 Điều 1 Nghị định 100/2013/NĐ-CP quy định:

    Điều 15. Giới hạn hành lang an toàn đường bộ

    Hành lang an toàn đường bộ là dải đất dọc hai bên đất của đường bộ nhằm bảo đảm an toàn giao thông và bảo vệ công trình đường bộ. Giới hạn hành lang an toàn đường bộ xác định theo quy hoạch đường bộ được cấp có thẩm quyền phê duyệt và được quy định như sau:

    1. Đối với đường ngoài đô thị: Căn cứ cấp kỹ thuật của đường theo quy hoạch, phạm vi hành lang an toàn đường bộ có bề rộng tính từ đất của đường bộ trở ra mỗi bên là:

    a) 17 mét đối với đường cấp I, cấp II;

    b) 13 mét đối với đường cấp III;

    c) 09 mét đối với đường cấp IV, cấp V;

    d) 04 mét đối với đường có cấp thấp hơn cấp V.

    2. Đối với đường đô thị, giới hạn hành lang an toàn đường bộ là chỉ giới đường đỏ theo quy hoạch được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

    3. Đối với đường cao tốc ngoài đô thị:

    a) 17 mét, tính từ đất của đường bộ ra mỗi bên;

    b) 20 mét, tính từ mép ngoài của kết cấu ngoài cùng ra mỗi bên đối với cầu cạn và hầm;

    c) Trường hợp đường cao tốc có đường bên, căn cứ vào cấp kỹ thuật của đường bên để xác định hành lang an toàn theo Khoản 1 Điều này nhưng không được nhỏ hơn giới hạn hành lang an toàn được quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 3 Điều này.

    4. Đối với đường cao tốc trong đô thị:

    a) Không nhỏ hơn 10 mét tính từ mép ngoài của kết cấu ngoài cùng ra mỗi bên đối với hầm và cầu cạn;

    b) Là chỉ giới đường đỏ theo quy hoạch được cấp có thẩm quyền phê duyệt đối với hầm và cầu cạn có đường bên và đường cao tốc có đường bên;

    c) Từ mép ngoài của mặt đường đến chỉ giới đường đỏ, nhưng không nhỏ hơn 10 mét đối với đường cao tốc không có đường bên.

    5. Đối với đường bộ có hành lang an toàn chồng lấn với hành lang an toàn đường sắt thì phân định ranh giới quản lý theo nguyên tắc ưu tiên bố trí hành lang an toàn cho đường sắt, nhưng ranh giới hành lang an toàn dành cho đường sắt không được chồng lên công trình đường bộ.

    Trường hợp đường bộ, đường sắt liền kề và chung nhau rãnh dọc thì ranh giới hành lang an toàn là mép đáy rãnh phía nền đường cao hơn, nếu cao độ bằng nhau thì ranh giới hành lang an toàn là mép đáy rãnh phía đường sắt.

    6. Đối với đường bộ có hành lang an toàn chồng lấn với hành lang bảo vệ đường thủy nội địa thì ranh giới hành lang an toàn là mép bờ tự nhiên.

    7. Xử lý hành lang an toàn đường cao tốc đã được xác định theo quy định trước ngày Nghị định này có hiệu lực:

    a) Trường hợp dự án đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt, đã thực hiện xong hoặc đang thực hiện việc bồi thường, hỗ trợ giải phóng mặt bằng, phạm vi hành lang an toàn giữ nguyên theo phạm vi đã được phê duyệt;

    b) Trường hợp dự án đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt nhưng chưa thực hiện bồi thường, hỗ trợ giải phóng mặt bằng, Chủ đầu tư dự án phê duyệt lại hoặc trình cấp có thẩm quyền phê duyệt lại phạm vi hành lang an theo quy định tại Nghị định này.”

    Theo đó, dựa vào quy định này, Anh có thể xác định loại đất của mình và giới hạn hành lang an toàn đường bộ tương ứng với đất của Anh. Trường hợp cán bộ đưa ra yêu cầu không đúng với quy định, Anh có thể thực hiện việc khiếu nại theo quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |