Cho trẻ em xem đánh bạc sẽ bị phạt tiền?

Chủ đề   RSS   
  • #579108 31/12/2021

    Cho trẻ em xem đánh bạc sẽ bị phạt tiền?

    Căn cứ Điều 1 Luật Trẻ em 2006 quy định độ tuổi trẻ em như sau:

    Trẻ em là người dưới 16 tuổi.

    Bên cạnh đó, tại Điều 25 Nghị định 144/2013/NĐ-CP quy định về vi phạm quy định về cấm dụ dỗ, lôi kéo, ép buộc trẻ em đánh bạc; bán, cho trẻ em sử dụng rượu, bia, thuốc lá và chất kích thích khác có hại cho sức khỏe như sau:

    - Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    + Dụ dỗ, lôi kéo, ép buộc trẻ em chứng kiến việc đánh bạc dưới mọi hình thức;

    + Dụ dỗ, lôi kéo, ép buộc trẻ em tham gia phục vụ đánh bạc dưới mọi hình thức;

    + Dụ dỗ, lôi kéo, ép buộc trẻ em chứng kiến việc sử dụng trái phép chất ma túy dưới mọi hình thức.

    - Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    + Dụ dỗ, lôi kéo trẻ em đánh bạc, sử dụng rượu, bia, thuốc lá, chất kích thích khác có hại cho sức khỏe và sự phát triển của trẻ em;

    + Bán cho trẻ em, cho trẻ em sử dụng rượu, bia, chất kích thích khác có hại cho sức khỏe và sự phát triển của trẻ em.

    Như vậy, theo quy định hiện hành mặc dù không có quy định xử phạt đối với người xem đánh bạc là người thành niên, tuy nhiên việc cho trẻ em xem đánh bạc sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt từ 3.000.000 - 5.000.000 đồng. 

     
    105 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #579119   31/12/2021

    mibietchi
    mibietchi
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hà Tĩnh
    Tham gia:25/05/2014
    Tổng số bài viết (148)
    Số điểm: 1190
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 62 lần


    Cho trẻ em xem đánh bạc sẽ bị phạt tiền?

    Cảm ơn bài viết của bạn. Nhưng như bài viết đã nêu thì chỉ trong trường hợp dụ dỗ, lôi kéo, ép buộc trẻ em chứng kiến hành vi đánh bạc thì mới bị xử phạt hành chính. Nhiều trường hợp trên thực tế, trẻ em vì hiếu kỳ nên đứng xem chứ không phải từ phía người lớn, nên không phải lúc nào cũng có thể xử phạt khi cho trẻ em xem đánh bài, bạc được.

     
    Báo quản trị |  
  • #579139   31/12/2021

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 200
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (352)
    Số điểm: 2495
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Cho trẻ em xem đánh bạc sẽ bị phạt tiền?

    Cảm ơn bài viết của bạn, tuy nhiên như bạn đã chia sẻ về hành vi bị xử phạt ở trên là phải mang tính chất dụ dỗ, lôi kéo hoặc ép buộc thì mới đủ yếu tố cấu thành hành vi và bị xử phạt. Vì vậy, phải chứng minh được hành vi đó, việc mình đồng nhất chung chung là cho trẻ em xem đánh bạc sẽ bị phạt là đôi khi sẽ gây hiểu nhầm cho người xem nếu không biết chính xác quy định

     
    Báo quản trị |