Chi bộ có bao nhiêu đảng viên thì được bầu chi ủy?

Chủ đề   RSS   
  • #538890 17/02/2020

    BachHoLS
    Top 200
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/02/2016
    Tổng số bài viết (400)
    Số điểm: 12659
    Cảm ơn: 65
    Được cảm ơn 601 lần
    SMod

    Chi bộ có bao nhiêu đảng viên thì được bầu chi ủy?

    Chi bộ có bao nhiêu đảng viên thì được bầu chi ủy?

    Đây là nội dung thắc mắc của một thành viên Dân luật có địa chỉ mail: lamky***@gmail.com. Nội dung sẽ được giải đáp cụ thể như sau:

    Tại mục 22- Điều 24 (Khoản 4) của Quy định 29-QĐ/TW năm 2016 thi hành Điều lệ Đảng do Ban Chấp hành Trung ương ban hành hướng dẫn về Việc bầu chi ủy, bí thư, phó bí thư chi bộ (kể cả chi bộ cơ sở) như sau:

    Chi bộ có 9 đảng viên chính thức trở lên bầu chi ủy; chi bộ đông đảng viên bầu không quá 7 chi ủy viên. Chi bộ trực tiếp bầu chi ủy trước, sau đó bầu bí thư, bầu một phó bí thư trong số chi ủy viên. Chi bộ có dưới 9 đảng viên bầu bí thư, nếu cần bầu một phó bí thư.

    Trường hợp chi bộ bầu đến lần thứ ba mà không có đồng chí nào đủ số phiếu trúng cử bí thư chi bộ, thì cấp ủy cấp trên căn cứ vào tình hình cụ thể của chi bộ để chỉ định một đồng chí trong số chi ủy viên hoặc đảng viên (nơi không có chi ủy) làm bí thư để điều hành hoạt động của chi bộ.

    Khi thật cần thiết, cấp ủy cấp trên trực tiếp chỉ định bí thư, phó bí thư, chi ủy viên.

     

    Như vậy, trả lời cho thắc mắc thì Chi bộ có 9 đảng viên chính thức trở lên bầu chi ủy;

    Tôi yêu Việt Nam! "Từ bao lâu tôi đã yêu nụ cười của bạn Từ bao lâu tôi đã yêu quê hương Việt Nam Những con đường nên thơ và những dòng sông ước mơ Từ trái tim xin 1 lời Tôi yêu Việt Nam"

     
    25611 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachHoLS vì bài viết hữu ích
    Xmen-8711 (19/03/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận