Cách xác định quê quán của con khi đã chuyển hộ khẩu thường trú?

Chủ đề   RSS   
  • #610828 22/04/2024

    oanhbg

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2020
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 4 lần


    Cách xác định quê quán của con khi đã chuyển hộ khẩu thường trú?

    Năm 2019 gia đình tôi chuyển nhà  và hộ khẩu đến thị trấn nham biền (Nguyên quán của chồng ở xã tiến dũng). Đến năm 2020 tôi sinh bé và đến cơ quan hành chính làm giấy khai sinh. Nhưng trong giấy khai sinh của con tôi quê quán của con lại là ở xã tiến dũng, còn thường trú là thị trấn nham biền. Như vậy là đúng hay sai (vì hộ khẩu đã  chuyển đến thị trấn trước khi sinh con vậy tại sao quê quán của con tôi lại vẫn ở xã tiến dũng) và nếu sai tôi  phải sửa lại giấy khai sinh phải không? và thủ tục như thế nào, xin luật sư giải đáp. xin cảm ơn

     
    184 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn oanhbg vì bài viết hữu ích
    motchutmoingay24 (24/04/2024) oanhbg (22/04/2024)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #610907   24/04/2024

    btrannguyen
    btrannguyen
    Top 200
    Lớp 6

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:13/03/2024
    Tổng số bài viết (483)
    Số điểm: 8103
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 147 lần


    Quê quán trên giấy khai sinh

    Chào bạn, về vấn đề này bạn có thể tham khảo giải đáp như sau:

    Theo khoản 8 Điều 4 Luật Hộ tịch 2014 thì khái niệm quê quán được định nghĩa như sau:

    Quê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh.

    Theo Khoản 8 Điều 2 Luật cư trú 2020 thì nơi thường trú là nơi công dân sinh sống ổn định, lâu dài và đã được đăng ký thường trú.

    Như vậy, nơi thường trú và quê quán là khác nhau, nơi thường trú đăng ký trong hộ khẩu sẽ không phụ thuộc vào quê quán.

    Trường hợp con bạn thì quê quán của con có thể được xác định theo quê cha hoặc mẹ tuỳ thoả thuận. Nên nếu chồng bạn có quê quán ở xã Tiến Dũng thì con bạn vẫn có thể được ghi là quê quán tại xã Tiến Dũng. 

    Trường hợp này cũng không cần phải sửa lại giấy khai sinh bạn nhé!

     
    Báo quản trị |