BLLĐ 2019: Không buộc đóng BHXH đối với HĐ thử việc

Chủ đề   RSS   
  • #567824 17/02/2021

    hiesutran159
    Top 100
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (692)
    Số điểm: 11623
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 741 lần


    BLLĐ 2019: Không buộc đóng BHXH đối với HĐ thử việc

    Hợp đồng thử việc không bắt buộc phải đóng BHXH

    Hợp đồng thử việc không bắt buộc phải đóng BHXH - Minh họa

    Cho đến thời điểm hiện tại, vẫn cần có thêm nhiều văn bản hướng dẫn cho Bộ luật lao động 2019, tuy nhiên để trả lời cho câu hỏi “Hợp đồng thử việc theo Bộ luật lao động 2019 có cần đóng bảo hiểm xã hội không?”, ta hoàn toàn có thể căn cứ vào Luật Bảo hiểm xã hội.

    Theo quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm:

    “a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

    b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng

    …”

    Như vậy, đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội là những người đang làm việc theo “hợp đồng lao động”.

    Trở lại với Bộ luật Lao động 2019, tương tự tinh thần của Bộ luật lao động 2012, có sự phân biệt giữa “hợp đồng lao động” và “hợp đồng thử việc”. Tại Điều 24 BLLĐ 2019 có quy định:

    “1. Người sử dụng lao động và người lao động có thể thỏa thuận nội dung thử việc ghi trong hợp đồng lao động hoặc thỏa thuận về thử việc bằng việc giao kết hợp đồng thử việc.”

    Sự khác biệt này nằm ở chỗ, BLLĐ chỉ bắt buộc một số nội dung chủ yếu trong hợp đồng thử việc, không bao gồm chế độ nâng bậc, nâng lương, trang bị bảo hộ lao động và các loại bảo hiểm,... (Khoản 2 Điều 24).

    Vì các lý do trên, có thể khẳng định theo quy định tại Bộ luật lao động 2019 và Luật Bảo hiểm xã hội 2014, việc đóng bảo hiểm xã hội là không bắt buộc đối với HĐ thử việc.

    Nội dung này cũng đã được trả lời trên Cổng thông tin điện tử của Bộ LĐTBXH, xem TẠI ĐÂY

    Trường hợp NLĐ vẫn muốn đóng BHXH trong thời gian thử việc, mời tham khảo bài viết sau:

    >>> Vẫn muốn đóng BHXH khi thử việc có được không? Tính thời gian tham gia BHXH như thế nào?

     
    1930 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hiesutran159 vì bài viết hữu ích
    admin (18/02/2021) ntdieu (17/02/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #567825   17/02/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14872)
    Số điểm: 99249
    Cảm ơn: 3445
    Được cảm ơn 5300 lần
    SMod

    Để bổ sung cho khẳng định này, có 1 chủ đề khá sôi nổi đã từng bàn luận trên Dân Luật

    Hợp đồng thử việc có là hợp đồng lao động?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    admin (18/02/2021)
  • #570828   28/04/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1447)
    Số điểm: 9539
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 218 lần


    Theo quy định tại Điểm a và Điểm b Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã  hội 2014 thì người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 1 tháng trở lên thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc (pháp luật không quy định áp dụng đối với người làm việc theo hợp đồng thử việc).
     
    Như vậy, pháp luật không quy định người làm việc theo hợp đồng thử việc thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc. Đồng thời thì trong thời gian thử việc này cũng không cần phải trả một khoản tương đương đối với mức đóng BHXH vào lương.
     
     
     
    Báo quản trị |