Bị bệnh mù màu, quáng gà thì không phải đi nghĩa vụ?

Chủ đề   RSS   
  • #576585 29/10/2021

    katkumhat
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (715)
    Số điểm: 4710
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 75 lần


    Bị bệnh mù màu, quáng gà thì không phải đi nghĩa vụ?

    Không ít trường hợp người bị bệnh mù màu, quáng gà thì không phải đi nghĩa vụ quân sự bởi không đạt điều kiện về sức khỏe. Vậy cơ sở quy định nào cho trường hợp này?

    Căn cứ Phụ lục 1 Phân loại sức khỏe theo thể lực và bệnh tật ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP, ở số thứ tự 15, 16 Bảng số 2 có quy định:

    15. Mù màu (mù 1 màu hoặc toàn bộ): Điểm 6

    16. Thoái hóa biểu mô sắc tố (quáng gà): Điểm 6

    Theo quy định tại Khoản 4 Điều 9 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP thì căn cứ vào số điểm chấm cho 8 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự để phân loại sức khỏe của công dân tham gia khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự, cụ thể như sau:

    - Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1;

    - Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2;

    - Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3;

    - Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4;

    - Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5;

    - Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6.

    Như vậy, người được xác định là bị mù màu, quáng gà sẽ có sức khỏe loại 6.

    Và Điểm a Khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP có quy định về tiêu chuẩn sức khỏe để tuyển quân như sau:

    Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định tại Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.

    Từ các quy định trên thì trường hợp người bị mù màu, quáng gà có sức khỏe loại 6, không đảm bảo điều kiện về sức khỏe để tham gia nghĩa vụ quân sự.

     
    358 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn katkumhat vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/10/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #578818   30/12/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1629)
    Số điểm: 11169
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 233 lần


    Bị bệnh mù màu, quáng gà thì không phải đi nghĩa vụ?

    Theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự do Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ Quốc phòng ban hành thì bệnh mù màu có sức khỏe loại 6. Theo quy định tại Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định về tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng ban hành thì chỉ gọi nhập ngũ đối với trường hợp sức khỏe loại 1, 2, 3. Trường hợp sức khỏe loại 6 thì không gọi nhập ngũ.

     
    Báo quản trị |  
  • #578819   30/12/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1629)
    Số điểm: 11169
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 233 lần


    Bị bệnh mù màu, quáng gà thì không phải đi nghĩa vụ?

    Theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự do Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ Quốc phòng ban hành thì bệnh mù màu có sức khỏe loại 6. Theo quy định tại Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định về tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng ban hành thì chỉ gọi nhập ngũ đối với trường hợp sức khỏe loại 1, 2, 3. Trường hợp sức khỏe loại 6 thì không gọi nhập ngũ.

     
    Báo quản trị |