Bệnh hiểm nghèo là gì? Mắc bệnh hiểm nghèo có được trợ cấp gì không?

Chủ đề   RSS   
  • #607263 04/12/2023

    nguyenhoaibao12061999
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (2261)
    Số điểm: 78451
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 2003 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Bệnh hiểm nghèo là gì? Mắc bệnh hiểm nghèo có được trợ cấp gì không?

    Bệnh hiểm nghèo là các bệnh mà bất kỳ ai cũng không muốn mắc phải, khi mắc các bệnh hiểm nghèo. Người bệnh phải rất khó khăn để cứu chữa và rất tốn kém cho chữa trị, vậy người mắc bệnh hiểm nghèo có được trợ cấp?
     
     
    1. Bệnh hiểm nghèo là gì?
     
    Mắc bệnh hiểm nghèo là trường hợp mà bệnh viện cấp tỉnh, bệnh viện quân đội cấp quân khu trở lên có kết luận là đang bị bệnh nguy hiểm đến tính mạng, khó có phương thức chữa trị. 
     
    Danh mục bệnh hiểm nghèo được quy định tại Phụ lục IV kèm theo Nghị định 134/2016/NĐ-CP
     
     

    1. Ung thư

    16. Teo cơ tiến triển

    30. Bệnh Lupus ban đỏ

    2. Nhồi máu cơ tim lần đầu

    17. Viêm đa khớp dạng thấp nặng

    31. Ghép cơ quan (ghép tim, ghép gan, ghép thận)

    3. Phẫu thuật động mạch vành

    18. Hoại thư do nhiễm liên cầu khuẩn tan huyết

    32. Bệnh lao phổi tiến triển

    4. Phẫu thuật thay van tim

    19. Thiếu máu bất sản

    33. Bỏng nặng

    5. Phẫu thuật động mạch chủ

    20. Liệt hai chi

    34. Bệnh cơ tim

    6. Đột quỵ

    21. Mù hai mắt

    35. Bệnh Alzheimer hay sa sút trí tuệ

    7. Hôn mê

    22. Mất hai chi

    36. Tăng áp lực động mạch phổi

    8. Bệnh xơ cứng rải rác

    23. Mất thính lực

    37. Bệnh rối loạn dẫn truyền thần kinh vận động

    9. Bệnh xơ cứng cột bên teo cơ

    24. Mất khả năng phát âm

    38. Chấn thương sọ não nặng

    10. Bệnh Parkinson

    25. Thương tật toàn bộ và vĩnh viễn

    39. Bệnh chân voi

    11. Viêm màng não do vi khuẩn

    26. Suy thận

    40. Nhiễm HIV do nghề nghiệp

    12. Viêm não nặng

    27. Bệnh nang tủy thận

    41. Ghép tủy

    13. U não lành tính

    28. Viêm tụy mãn tính tái phát

    42. Bại liệt

    14. Loạn dưỡng cơ

    29. Suy gan

     

    15. Bại hành tủy tiến triển

       
     
    2. Mức hưởng BHYT của người bị bệnh hiểm nghèo
     
    Căn cứ Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế 2008 quy định mức hưởng BHYT đối với người mắc bệnh hiểm nghèo như sau: 
     
    Theo đó, người tham gia BHYT khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các điều 26, 27 và 28 Luật này thì được quỹ BHYT thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng như sau:
     
    - 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ và sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng Công an nhân dân; Người có công với cách mạng; Trẻ em dưới 6 tuổi;
     
    - 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với trường hợp chi phí cho một lần khám bệnh, chữa bệnh thấp hơn mức do Chính phủ quy định và khám bệnh, chữa bệnh tại tuyến xã;
     
    - 95% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng; người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hằng tháng theo quy định của pháp luật; người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn, đặc biệt khó khăn;
     
    - 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác.
     
    Lưu ý: Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì được hưởng quyền lợi BHYT theo đối tượng có quyền lợi cao nhất.
     
    Ngoài ra, Nghị định 146/2018/NĐ-CP có quy định người thuộc hộ gia đình nghèo; Người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn; Người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn; Người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo theo quy định của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ được quỹ BHYT thanh toán 100% khi đi khám, chữa bệnh BHYT.
     
    Nếu người mắc bệnh hiểm nghèo thuộc các đối tượng nêu trên sẽ được BHYT chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh theo mức cao nhất mà mình thuộc diện chi trả.
     
    3. Người mắc bệnh hiểm nghèo được trợ cấp hằng tháng 01 triệu đồng
     
    Tại Quyết định 139/2002/QĐ-TTg (sửa đổi bởi Quyết định 14/2012/QĐ-TTg) quy định đối tượng được hưởng trợ cấp khi khám bệnh, chữa bệnh gồm:
     
    - Người thuộc diện hộ nghèo theo quy định hiện hành của Chính phủ;
     
    - Đồng bào dân tộc thiểu số, đang sinh sống ở các xã, phường, thị trấn thuộc vùng khó khăn;
     
    - Người thuộc diện được hưởng trợ cấp xã hội theo quy định của pháp luật và người đang được nuôi dưỡng tại các cơ sở bảo trợ xã hội của Nhà nước;
     
    - Người mắc bệnh ung thư, các bệnh hiểm nghèo khác gặp khó khăn không đủ khả năng chi trả viện phí.
     
    Theo đó, người nghèo theo quy định hiện hành về chuẩn hộ nghèo và nhân dân các xã có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn được:
     
    - Hỗ trợ tiền ăn khi điều trị nội trú tại các cơ sở y tế của Nhà nước từ tuyến huyện trở lên với mức tối thiểu 3% mức lương tối thiểu chung/người bệnh/ngày.
     
    - Hỗ trợ tiền đi lại từ nhà đến bệnh viện, từ bệnh viện về nhà và chuyển bệnh viện khi điều trị nội trú tại các cơ sở y tế của Nhà nước từ tuyến huyện trở lên, các trường hợp cấp cứu, tử vong hoặc bệnh quá nặng và người nhà có nguyện vọng đưa về nhà nhưng không được bảo hiểm y tế hỗ trợ.
     
    - Trường hợp không sử dụng phương tiện vận chuyển của cơ sở y tế Nhà nước: Thanh toán chi phí vận chuyển một chiều đi cho người bệnh theo mức bằng 0,2 lít xăng/km cho một chiều đi tính theo khoảng cách vận chuyển và giá xăng tại thời điểm sử dụng. Cơ sở y tế chỉ định chuyển bệnh nhân thanh toán chi phí vận chuyển cho người bệnh, sau đó thanh toán với Quỹ khám, chữa bệnh cho người nghèo.
     
    - Hỗ trợ một phần chi phí khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế mà các đối tượng phải cùng chi trả theo quy định của Luật Bảo hiểm y tế 2008 và các văn bản hướng dẫn Luật đối với người bệnh phải cùng chi trả từ 100.000 đồng trở lên.
     
    - Người mắc bệnh ung thư, chạy thận nhân tạo, mổ tim hoặc các bệnh khác gặp khó khăn do chi phí cao mà không đủ khả năng chi trả viện phí được hỗ trợ thanh toán một phần viện phí đối với người bệnh phải chi trả cho cơ sở y tế Nhà nước từ 1 triệu đồng trở lên. Trường hợp người bệnh tự lựa chọn cơ sở khám, chữa bệnh thì thanh toán viện phí theo quy định hiện hành.
     
    4852 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhoaibao12061999 vì bài viết hữu ích
    admin (05/02/2024)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận