Bác sĩ không ưu tiên khám chữa bệnh cho trẻ em có bị xử phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #594368 28/11/2022

    vuthienan134
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (352)
    Số điểm: 3840
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 30 lần


    Bác sĩ không ưu tiên khám chữa bệnh cho trẻ em có bị xử phạt không?

    Tại Điều 14 Luật trẻ em 2016 quy định quyền được chăm sóc sức khỏe như sau:

    Trẻ em có quyền được chăm sóc tốt nhất về sức khỏe, được ưu tiên tiếp cận, sử dụng dịch vụ phòng bệnh và khám bệnh, chữa bệnh.

    Theo Điều 3 Luật khám bệnh, chữa bệnh 2009 quy định nguyên tắc trong hành nghề khám bệnh, chữa bệnh như sau:

    1. Bình đẳng, công bằng và không kỳ thị, phân biệt đối xử đối với người bệnh.

    2. Tôn trọng quyền của người bệnh; giữ bí mật thông tin về tình trạng sức khỏe và đời tư được ghi trong hồ sơ bệnh án, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 8, khoản 1 Điều 11 và khoản 4 Điều 59 của Luật này.

    3. Kịp thời và tuân thủ đúng quy định chuyên môn kỹ thuật

    4. Ưu tiên khám bệnh, chữa bệnh đối với trường hợp cấp cứu, trẻ em dưới 6 tuổi, người khuyết tật nặng, người từ đủ 80 tuổi trở lên, người có công với cách mạng, phụ nữ có thai.

    5. Bảo đảm đạo đức nghề nghiệp của người hành nghề.

    6. Tôn trọng, hợp tác và bảo vệ người hành nghề khi làm nhiệm vụ.

    Như vậy, theo quy định trên trẻ em dưới 06 tuổi là được ưu tiên khám chữa bệnh.

    Căn cứ Điều 25 Nghị định 130/2021/NĐ-CP quy định vi phạm quy định về quyền được chăm sóc sức khỏe của trẻ em như sau:

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Không thực hiện trách nhiệm bảo đảm chế độ dinh dưỡng phù hợp với sự phát triển thể chất, tinh thần của trẻ em theo từng độ tuổi;

    b) Không thực hiện hoặc thực hiện không đầy đủ trách nhiệm chăm sóc sức khỏe ban đầu, phòng bệnh, tư vấn và hỗ trợ trẻ em trong chăm sóc sức khỏe sinh sấn, sức khỏe tình dục.

    2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Không thực hiện, cản trở phụ nữ mang thai tiếp cận dịch vụ y tế để được tư vấn sàng lọc, phòng ngừa các bệnh tật bẩm sinh cho trẻ em;

    b) Không chấp hành các quyết định, biện pháp, quy định của cơ quan, cá nhân có thẩm quyền để bảo đảm an toàn tính mạng, sức khỏe của trẻ em;

    c) Áp dụng phong tục, tập quán có hại, ảnh hưởng đến sức khỏe trẻ em;

    d) Không ưu tiên khám bệnh, chữa bệnh cho trẻ em.

    Tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định 130/2021/NĐ-CP quy định mức phạt tiền:

    2. Mức phạt tiền đối với mỗi hành vi vi phạm hành chính quy định tại Chương II của Nghị định này là mức phạt đối với cá nhân vi phạm, trừ quy định tại các Điều 8, 9, 12, 13, 14, khoản 1 Điều 16, Điều 33 và khoản 2 Điều 36 của Nghị định này. Mức phạt tiền đối với tổ chức vi phạm gấp hai lần mức phạt tiền đối với cá nhân vi phạm.

    Do đó, theo quy định trên không ưu tiên khám chữa bệnh cho trẻ em sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

     
    333 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vuthienan134 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/11/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #594634   29/11/2022

    Bác sĩ không ưu tiên khám chữa bệnh cho trẻ em có bị xử phạt không?

    Cảm ơn bài viết hữu ích của bạn. Trẻ em dưới 6 tuổi, người khuyết tật nặng, người từ đủ 80 tuổi trở lên, phụ nữ có thai là các đối tượng đặc biệt, thường thì sức khoẻ của họ sẽ không tốt bằng những người bình thường còn lại. Do đó, theo quan điểm cá nhân, việc quy định ưu tiên khám chữa bệnh cho những đối tượng này là rất hợp lý.

     
    Báo quản trị |  
  • #594649   29/11/2022

    minhcong99
    minhcong99
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (438)
    Số điểm: 3985
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 36 lần


    Bác sĩ không ưu tiên khám chữa bệnh cho trẻ em có bị xử phạt không?

    Cảm ơn anh chị đã chia sẽ thông tin pháp luật hữu ích trên. Trẻ em là lực lượng đông đảo, là tương lai đất nước nên cần được chăm lo. Cần phải đồng bộ hóa quy định về quyền được chăm sóc sức khỏe của trẻ em. Đối tượng trẻ em cần được mở rộng đúng theo Luật Trẻ em, đó là dưới 16 tuổi thay vì trẻ em dưới 6 tuổi.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #594669   29/11/2022

    Bác sĩ không ưu tiên khám chữa bệnh cho trẻ em có bị xử phạt không?

    Cảm ơn thông tin hữu ích từ bài viết. Trẻ em là mầm non của đất nước, ấy vậy mà vẫn có nhiều trường hợp khi đi khám bệnh trẻ em lại không được ưu tiên. Nhờ bài viết này mà tôi mới biết nếu không ưu tiên khám bệnh cho trẻ em, bác sĩ có thể bị xử phạt từ 3 triệu đồng đến 5 triệu đồng. Quy định này giúp bảo vệ quyền lợi cho trẻ em. 

     
    Báo quản trị |  
  • #595045   30/11/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 150
    Lớp 3

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (568)
    Số điểm: 4103
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 55 lần


    Bác sĩ không ưu tiên khám chữa bệnh cho trẻ em có bị xử phạt không?

    Cảm ơn chia sẻ của bạn. Nhằm tạo điều kiện hỗ trợ tốt, nhà nước quy định chính sách ưu tiên khám bệnh đối với trẻ em. Một mặt đảm bảo thúc đẩy văn hoá, một mặt tiến đến đẩy mạnh cụ thể hoá quyền được chăm sóc sức khoẻ của trẻ em.

     
    Báo quản trị |