Yêu cầu về kinh doanh thuốc trên trang thương mại điện tử

Chủ đề   RSS   
  • #571693 29/05/2021

    nhmylinh97
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2019
    Tổng số bài viết (723)
    Số điểm: 4760
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 51 lần


    Yêu cầu về kinh doanh thuốc trên trang thương mại điện tử

    Các anh/chị Dân luật cho mình hỏi. Hiện Công ty mình đang dự định kinh doanh bán thuốc trên trang thương mại điện tử. Mình có một số vướng mắc về:
    - Yêu cầu về giấy phép làm thương mại điện tử?
    - Yêu cầu về bán thuốc online?
    - Yêu cầu về bác sĩ hành nghề online?
    - Và các yêu cầu khác nếu có
    Xin cảm ơn.
     
    540 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #571849   31/05/2021

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1433)
    Số điểm: 12415
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 282 lần


    Chào bạn, tại Khoản 1 Điều 25 Nghị định 52/2013/NĐ-CP về thương mại điện tử quy định:

    "Điều 25. Các hình thức tổ chức hoạt động thương mại điện tử

    1. Website thương mại điện tử bán hàng là website thương mại điện tử do các thương nhân, tổ chức, cá nhân tự thiết lập để phục vụ hoạt động xúc tiến thương mại, bán hàng hóa hoặc cung ứng dịch vụ của mình."

    Như vậy, để có thể bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ thông qua mạng điện tử thì bạn bắt buộc phải có website thương mại điện tử; Và để thiết lập website thương mại điện tử thì phải đáp ứng các điều kiện sau theo quy định tại Điều 52 Nghị định 52/2013/NĐ-CP (đã được sửa đổi bởi Nghị định 08/2018/NĐ-CP):

    "Các thương nhân, tổ chức, cá nhân được thiết lập website thương mại điện tử bán hàng nếu đáp ứng các điều kiện sau:

    1. Là thương nhân, tổ chức hoặc cá nhân đã được cấp mã số thuế cá nhân;

    2. Đã thông báo với Bộ Công Thương về việc thiết lập website thương mại điện tử bán hàng theo quy định tại Điều 53 Nghị định này."

    Doanh nghiệp thiết lập website thương mại điện tử bán hàng thông báo với Bộ Công Thương thông qua công cụ thông báo trực tuyến tại Cổng thông tin Quản lý hoạt động thương mại điện tử.

    Bạn có thể tham khảo cụ thể về việc thông báo này tại Điều 53 Nghị định 52/2013/NĐ-CP và Khoản 1, Khoản 3 Điều 5; Mục 1 Chương II Thông tư 47/2014/TT-BCT có hướng dẫn chi tiết.

    Còn về việc Bạn muốn kinh doanh thuốc online thì hiện nay tại các văn bản hiện hành là Luật dược 2016Nghị định 54/2017/NĐ-CP hướng dẫn Luật dược do Chính phủ ban hành không có quy định về hình thức kinh doanh này. Đồng thời, theo tìm hiểu của mình thì hiện tại cũng chưa cho phép kinh doanh bán thuốc bằng hình thức online.

    Vì theo quy định tại Điều 33 Luật dược 2016, muốn kinh doanh dược phải có Giấy chứng nhận đủ Điều kiện kinh doanh dược, mà để có được Giấy này thì cơ sở kinh doanh phải đáp ứng điều kiện về cơ sở vật chất, kỹ thuật và nhân sự theo quy định nhưng khi kinh doanh online thì không thể kiểm soát được việc này. 

    Về hành nghề bác sĩ online thì mình có tìm thấy quy định tại Thông tư 49/2017/TT-BYT quy định về hoạt động y tế từ xa do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành. Tuy nhiên, hoạt động này cũng chỉ dành cho cơ sở khám, chữa bệnh đáp ứng điều kiện theo quy định tại Thông tư 49 mà thôi.

    Ngoài ra, tại Nghị định 109/2016/NĐ-CP quy định cấp chứng chỉ hành nghề đối với người hành nghề và cấp giấy phép hoạt động đối với cơ sở khám, chữa bệnh có quy định một hình thức tổ chức của cơ sở khám, chữa bệnh khác là Phòng khám tư vấn sức khỏe hoặc phòng tư vấn sức khỏe qua các phương tiện công nghệ thông tin, viễn thông. Nếu bạn muốn hoạt động theo hình thức này thì được. 

    Tóm lại, đối với hai loại hình kinh doanh là bán thuốc online và bác sĩ online này thì chị phải liên hệ trực tiếp với Sở Y tế địa phương để xem hướng dẫn như thế nào chị nhé.

     
    Báo quản trị |