Yêu cầu thi hành án dân sự 1 phần?

Chủ đề   RSS   
  • #5228 09/12/2009

    LAMVU77

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Yêu cầu thi hành án dân sự 1 phần?

    Xin hỏi LS về việc thi hành án đối với bản án như sau:


    Công ty TNHH A vay cua ngân hàng (chổ tôi đang làm việc) một khoản vay và dùng tài sản đảm bảo là QSDĐ của vợ chồng sáng lập viên ra công ty A và tài sản của bên thứ 3 khác. Do cty A không trả nợ nên ngân hàng đã khởi kiện và toà hoà giải thành:


    Theo Biên bản hoà giải thành của toà án thì công ty A (gồm các thành viên sáng lập) sẽ thanh toán cho ngân hàng 50% số nợ và bên thứ 3 (bên dùng tài sản để đảm bảo) đồng ý thanh toán cho ngân hàng 50% còn lại. Trường hợp các bên không trả nợ thì tài sản đảm bảo thi hành án là tài sản các bên đã thế chấp.

     


    Hiện nay bản án đã có hiệu lực thi hành và bên thứ 3 đã thanh toán 50% đúng cam kết nhưng các thành viên sáng lập công ty A thì không thực hiện. xin hỏi:


    Ngân hàng sẽ yêu cầu thi hành án phần tài sản của các thành viên sáng lập công ty A (do họ không thực hiện đúng cam kết) đồng thời giải chấp tài sản cho bên thứ 3 (do đã thực hiện xong nghĩa vụ trả nợ) có hợp lý không? 

     
    7312 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #5229   09/12/2009

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10427)
    Số điểm: 57724
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4470 lần
    Lawyer

    Chào bạn!


    Về vấn đề bạn hỏi, chúng tôi xin trả lời như sau:


    Theo quy định tại khoản 1 Điều 188
    Bộ luật Tố tụng dân sự thì quyết định công nhận sự thỏa thuận của các đương sự có hiệu lực pháp luật ngay sau khi được ban hành và không bị kháng cáo, kháng nghị theo thủ tục phúc thẩm.


    Do đó, nếu bên thứ 3 đã thanh toán 50% nghĩa vụ đúng nội dung thỏa thuận thì ngân hàng bạn phải giải chấp tài sản cho họ.


    Đối với các thành viên sáng lập công ty A không thực hiện thanh toán 50% nghĩa vụ còn lại theo thỏa thuận thì việc ngân hàng bạn yêu cầu thi hành án đối với phần tài sản của họ đã thế chấp là hoàn toàn hợp lý.


    Thân chào bạn!

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #5236   14/12/2009

    ndk73
    ndk73

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Đòi nợ khách hàng thông qua Tòa án.

    Chào Luật Sư,

    Công ty em là Cty sản xuất nông sản.Trong việc thu nợ đã xảy ra vấn đề sau : Có một số khách hàng đã nợ tiền hàng trong thời gian khá lâu mặc dù Cty đã gọi điện, gửi thư nhưng họ vẫn không trả.

    Nay Cty muốn gửi thư nhờ Tòa án can thiệp ( theo thỏa thuận trong hợp đồng. )

    Nhờ LS hướng dẫn giúp em cách làm các thủ tục liên quan; Các loại phí Cty phải chịu ( khoảng bao nhiêu ). Và với cách này Cty có khả năng thu nợ được hay không.

    Cảm ơn LS, chúc LS một tuần mới với nhiều thành công. 
     
    Báo quản trị |  
  • #5237   14/12/2009

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10427)
    Số điểm: 57724
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4470 lần
    Lawyer

    Chào em!


    Cám ơn em đã gởi câu hỏi.


    Về trường hợp em hỏi, Tôi xin trả lời như sau:


    Một số khách hàng mua nông sản của Công ty em có ký kết hợp đồng nhưng không thanh toán tiền hàng cho Công ty em đúng thời gian thỏa thuận trong hợp đồng đã vi phạm hợp đồng về điều khoản thanh toán.


    Do đó, nếu Công ty em đã nhiều lần gọi điện thoại và gởi thư yêu cầu thanh toán nhưng họ vẫn không thực hiện nghĩa vụ thanh toán thì căn cứ nội dung thỏa thuận trong hợp đồng, Công ty em có quyền làm đơn khởi kiện gởi đến tòa án để yêu cầu toà án giải quyết buộc họ phải thanh toán tiền hàng còn thiếu.


    Khi khởi kiện, Công ty em phải nộp tiền tạm ứng án phí theo quy định của pháp luật và căn cứ vào bản án hay quyết định có hiệu lực của toá án, Công ty em đề nghị cơ quan thi hành án thực hiện pháp quyết của tòa án trong việc thu hồi tiền hàng còn thiếu.


    Chúc Công ty em sớm thu hồi công nợ để đảm bảo doanh thu và hiệu quả sản xuất kinh doanh vào tổng kết cuối năm.


    Thân chào em.


    Luật sư, Thạc sỹ luật Nguyễn Nhật Tuấn
    0913623699
    nguyennhattuan71@yahoo.com




    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com