Xúi giục chơi lô đề sẽ chịu mức phạt như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #573833 23/07/2021

    anhvt2807

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hà Nội
    Tham gia:22/07/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Xúi giục chơi lô đề sẽ chịu mức phạt như thế nào?

    Chào luật sư ! Bạn trai em hiện tại đang gặp phải 1 vấn đề như sau mong luật sư giải đáp thắc mắc giúp em, bạn trai em có quen 1 người qua mạng xã hội. Có giao lưu với người đó với chủ đề số lô số đề. Có vài lần bạn em cho bạn đó 1 con số lô.

    Sau khi bạn đó trúng thì có chuyển cho bạn em 1 số tiền là 1.000.000d để cảm ơn. Hiện tại người đó đang bị công an bắt vì tội chơi lô đề. Vậy luật sư cho em hỏi trong trường hợp này bạn em chỉ là người nói chuyện và cho bạn kia con số để chơi chứ bạn em không chơi thì có phải là phạm pháp không. Và nếu phạm pháp thì bạn em phải chịu mức phạt như nào ?

     
    656 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn anhvt2807 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/08/2021) anhvt2807 (23/07/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #574294   31/07/2021

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2127)
    Số điểm: 12090
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1500 lần
    Lawyer

    Theo quy định: Hành vi đánh bạc trái phép là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp.

    Nếu người bạn đó đã biết hành vi đánh bạc là sai trái mà cho số chủ đề số lô số đề trong việc ghi,nhận lô đề nên người đó có thể bi coi là hành vi vi phạm đánh bạc đánh bạc trái phép với vai trò đồng phạm..

    Người bạn cho số lô đề để người đánh đi đánh số lô đề đó là hành vi vi phạm, bên cạnh đó còn xuất hiện mục đích được thua bằng tiền nên ở đây có thể bị coi là hành vi đánh bạc trái phép, và người bạn đó có thể là người tổ chức đánh bạc trái phép.

    Như vậy, tùy từng hành vi của người bạn của bạn, có thể phải chịu trách nhiệm hình sự tội tổ chức đánh bạc hoặc Tội đánh bạc theo quy định Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017.

    Nếu không đủ căn cứ truy cứu trách nhiệm hình sự đối với anh trai bạn thì anh trai bạn sẽ bị xử phạt hành chính đối với hành vi đánh bạc trái phép theo quy định tại Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/08/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.