Xuất hóa đơn dịch vụ có cần thể hiện đơn vị tính không?

Chủ đề   RSS   
  • #588246 26/07/2022

    thanhdat.nguyen1404
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:07/06/2022
    Tổng số bài viết (279)
    Số điểm: 2040
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 43 lần


    Xuất hóa đơn dịch vụ có cần thể hiện đơn vị tính không?

    Căn cứ khoản 6 Điều 10 Nghị định 123/2020/NĐ-CP quy định:

    "Điều 10. Nội dung của hóa đơn

    ...

    6. Tên, đơn vị tính, số lượng, đơn giá hàng hóa, dịch vụ; thành tiền chưa có thuế giá trị gia tăng, thuế suất thuế giá trị gia tăng, tổng số tiền thuế giá trị gia tăng theo từng loại thuế suất, tổng cộng tiền thuế giá trị gia tăng, tổng tiền thanh toán đã có thuế giá trị gia tăng.

    a) Tên, đơn vị tính, số lượng, đơn giá hàng hóa, dịch vụ

    ... 

    - Đơn vị tính: Người bán căn cứ vào tính chất, đặc điểm của hàng hóa để xác định tên đơn vị tính của hàng hóa thể hiện trên hóa đơn theo đơn vị tính là đơn vị đo lường (ví dụ như: tấn, tạ, yến, kg, g, mg hoặc lượng, lạng, cái, con, chiếc, hộp, can, thùng, bao, gói, tuýp, m3, m2, m...). Đối với dịch vụ thì trên hóa đơn không nhất thiết phải có tiêu thức “đơn vị tính” mà đơn vị tính xác định theo từng lần cung cấp dịch vụ và nội dung dịch vụ cung cấp.

    ..." 

    Như vậy, trường hợp xuất hoá đơn dịch vụ thì trên hoá đơn không nhất thiết phải thể hiện đơn vị tính mà đơn vị tính được xác định theo từng lần cung cấp dịch vụ và nội dung dịch vụ cung cấp.

     
    319 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhdat.nguyen1404 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/07/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #588260   27/07/2022

    lvkhngoc
    lvkhngoc
    Top 500


    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (237)
    Số điểm: 2079
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 61 lần


    Xuất hóa đơn dịch vụ có cần thể hiện đơn vị tính không?

    Cảm ơn những thông tin hữu ích từ bài viết của bạn. Hiện tại đã có sự thay đổi về sử dụng hóa đơn khi bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ. Do đó, các tổ chức, cá nhân sử dụng hóa đơn cần phải nắm được các nội dung trong hóa đơn. Bài viết của bạn đã hỗ trợ được một trong số những nội dung này, cụ thể là đơn vị tính của hóa đơn. Mong trong tương lai sẽ nhận được nhiều bài viết hơn từ bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #588333   27/07/2022

    Xuất hóa đơn dịch vụ có cần thể hiện đơn vị tính không?

    Cám ơn bài viết hữu ích của bạn. Theo đó, trường hợp kinh doanh dịch vụ thì trên hóa đơn không nhất thiết phải có tiêu thức “đơn vị tính”. Nội dung hóa đơn điện tử vẫn có thể để trống tiêu thức đơn vị tính, số lượng và đơn giá trong một số trường hợp nhất định. Cụ thể, nếu tổ chức kinh doanh dịch vụ thì trên hóa đơn không nhất thiết phải có tiêu thức “đơn vị tính”. Tiêu thức số lượng và đơn giá bắt buộc phải ghi.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #588744   30/07/2022

    minhcong99
    minhcong99
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (383)
    Số điểm: 3505
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 35 lần


    Xuất hóa đơn dịch vụ có cần thể hiện đơn vị tính không?

    Theo quy định pháp luật thì thời điểm lập hóa đơn đối với bán hàng hóa (bao gồm cả bán tài sản nhà nước, tài sản tịch thu, sung quỹ nhà nước và bán hàng dự trữ quốc gia) là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #588989   31/07/2022

    Cảm ơn thông tin bạn đã cung cấp rất hữu ích. Như chúng ta đã biết ngày nay, hóa đơn có vai trò quan trọng trong việc kinh doanh, mua bán của các doanh nghiệp, cá nhân và tổ chức. Hóa đơn là chứng từ thương mại thể hiện mối quan hệ mua bán, trao đổi giữa hai bên mua và bên bán. Mọi người nên tìm hiểu kỹ các quy định của pháp luật liên quan đến hóa đơn đặc biệt là các doanh nghiệp để tránh những sai sót không đáng có dẫn đến những vấn đề pháp lý phức tạp phát sinh về sau.

     
    Báo quản trị |  
  • #589022   31/07/2022

    anhhong58
    anhhong58
    Top 200
    Lớp 3

    Vietnam
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (438)
    Số điểm: 4410
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 32 lần


    Xuất hóa đơn dịch vụ có cần thể hiện đơn vị tính không?

    Cảm ơn bạn vì đã chia sẻ thông tin hữu ích này.

    Ngoài việc không có đơn vị tính thì trên thực tế mình thường thấy hóa đơn dịch vụ có có ghi thêm thông tin của các sản phẩm, dịch vụ phụ trợ kèm theo dịch vụ ghi trên hóa đơn nữa ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #589243   31/07/2022

    vuthienan134
    vuthienan134
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (351)
    Số điểm: 3645
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 28 lần


    Xuất hóa đơn dịch vụ có cần thể hiện đơn vị tính không?

    Cảm ơn bài viết của bạn. Theo đó, trường hợp kinh doanh dịch vụ thì trên hóa đơn không nhất thiết phải có tiêu thức “đơn vị tính”. Nội dung hóa đơn điện tử vẫn có thể để trống tiêu thức đơn vị tính, số lượng và đơn giá trong một số trường hợp nhất định. Tiêu thức số lượng và đơn giá bắt buộc phải ghi.

     

     
    Báo quản trị |