Xuất hóa đơn đầu vào, đầu ra linh kiên máy in

Chủ đề   RSS   
  • #580116 30/01/2022

    huynhtanha

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hà Nam
    Tham gia:30/01/2022
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xuất hóa đơn đầu vào, đầu ra linh kiên máy in

    Mọi người cho mình hỏi muốn xuất hoá đơn đầu vào và đầu ra của linh kiện sửa chữa,thay thế máy tính máy in máy photo làm như nào ạ?

     
    333 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #580150   30/01/2022

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1142)
    Số điểm: 8070
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 175 lần


    Xuất hóa đơn đầu vào, đầu ra linh kiên máy in

     Theo Điểm a Khoản 7 Điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC quy định:

    "b) Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động (trừ hàng hoá luân chuyển nội bộ, tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất).

    ..."

    => Bên bán hàng hóa sẽ là người xuất hóa đơn. Khi mình mua linh kiên thì lấy hóa đơn bên bán xuất (hóa đơn đầu vào).

    Về cách lập hóa đơn, thời điểm lập hóa đơn thì tùy vào loại hóa đơn mà mình đang sử dụng mà mình áp dụng các quy định sau:

    Nếu đang sử dụng hóa đơn điện tử theo Nghị định 123/2020/NĐ-CPThông tư 78/2021/TT-BTC thì lập hóa đơn theo hướng dẫn tại  Điều 9, Điều 10 Nghị định 123/2020/NĐ-CP.

    Nếu đang sử dụng hóa đơn điện tử theo Nghị định 119/2018/NĐ-CP, Thông tư 68/2019/TT-BTC thì lập hóa đơn theo hướng dẫn tại  Điều 7 Nghị định 119/2018/NĐ-CP và  Điều 3  Thông tư 68/2019/TT-BTC.

    Nếu sử dụng hóa đơn giấy thì áp dụng theo Điều 16, Điều 4 Thông tư 39/2014/TT-BTC.

    Nếu sử dụng hóa đơn điện tử theo Thông tư 32/2011/TT-BTC thì áp dụng theo  Điều 16, Điều 4 Thông tư 39/2014/TT-BTC và Điều 6 Thông tư 32/2011/TT-BTC.

    Về thuế GTGT: 

    Theo Điều 11 Thông tư 219/2013/TT-BTC  thì thuế suất 10% áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ không được quy định tại Điều 4, Điều 9 và Điều 10 Thông tư này.

    => Nếu mình chỉ bán trong nước, không bán cho khu phí thuê quan thì không hưởng thuế suất thuế GTGT 0% tại điều 9, sản phẩm của mình cũng không thuộc Điều 4, Điều 10 thì sẽ chịu thuế GTGT 10%. 

     
    Báo quản trị |