Xử phạt vi phạm không đeo khẩu trang đi ra nơi công cộng?

Chủ đề   RSS   
  • #552748 26/07/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 139 lần


    Xử phạt vi phạm không đeo khẩu trang đi ra nơi công cộng?

    Tình hình dịch Covid 19 đang bước vào giai đoạn quan trọng, trong đó có vấn đề xử phạt Xin TVPL tư vấn cho tôi xử phạt vi phạm trong lĩnh vực không đeo khẩu trang đi ra nơi công cộng? 

     
    872 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #552759   26/07/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 192 lần


    Anh có thể tham khảo quy định tại Điều 11 Nghị định 176/2013/NĐ-CP nhé:

    "Điều 11. Vi phạm quy định về áp dụng biện pháp chống dịch

    1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Không thực hiện biện pháp bảo vệ cá nhân đối với người tham gia chống dịch và người có nguy cơ mắc bệnh dịch theo hướng dẫn của cơ quan y tế;

    ...". 

     
    Báo quản trị |  
  • #552963   27/07/2020

    yuhcudd
    yuhcudd
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2020
    Tổng số bài viết (257)
    Số điểm: 1475
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 22 lần


    Để phòng, chống dịch COVID-19 lây lan trong cộng đồng, Thủ tướng Chính phủ, Ủy ban nhân dân các cấp đã có nhiều chỉ đạo xử lý đối với hành vi này. Thực tế, nhiều người không đeo khẩu trang khi ra đường hoặc nơi công cộng đã bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.
     
    Cụ thể, khoản 1, Điều 11 Nghị định số 176/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế quy định: “Hành vi không thực hiện biện pháp bảo vệ cá nhân đối với người tham gia chống dịch và người có nguy cơ mắc bệnh theo hướng dẫn của cơ quan y tế thì sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng”.
     
    Báo quản trị |