Xử phạt không đóng quỹ phòng chống thiên tai

Chủ đề   RSS   
  • #515634 23/03/2019

    thiepoanh

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2018
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 930
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 16 lần


    Xử phạt không đóng quỹ phòng chống thiên tai

    Chào anh chị, bên công ty e có nhận công văn của Huyện Bến Cát, Bình Dương.

    Yêu cầu các doanh nghiệp trên địa bàn phải đóng tiền quỷ phòng chống thiên

    tai năm 2018, công nhân viên đóng 130.000, còn chủ doanh nghiệp bên e phải

    đóng là 16.000.000 dựa trên qui mô công ty.

    1.Vậy việc thu tiền này nếu không đóng có sao không ạ?

    2. CNV không đóng vậy doanh nghiệp có bị xử lý không?

     

     
    3416 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #515683   25/03/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (613)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 135 lần


    Căn cứ quy định tại Nghị định 104/2017/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng, chống thiên tai; khai thác và bảo vệ công trình thủy lợi; đê điều:

    "Điều 11. Vi phạm về đóng góp vào Quỹ phòng, chống thiên tai

    ...

    3. Phạt tiền gấp 2,0 lần mức phải đóng góp theo từng đợt nhưng tối thiểu là 50.000 đồng, tối đa không quá 50.000.000 đồng đối với hành vi không đóng quỹ phòng, chống thiên tai hàng năm, cụ thể:

    a) Đối với cá nhân đến hết ngày 31 tháng 12 hàng năm chưa đóng đủ quỹ phòng, chống thiên tai;

    b) Đối với tổ chức kinh tế hạch toán độc lập đến hết ngày 30 tháng 10 hàng năm chưa đóng lần thứ nhất và đến hết ngày 31 tháng 12 chưa đóng số tiền còn lại phải đóng góp quỹ phòng, chống thiên tai.

    4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    Buộc đóng góp quỹ phòng chống thiên tai theo mức quy định đối với hành vi vi phạm tại khoản 1, 2, 3 Điều này."

    Theo đó, nếu không đóng quỹ phòng chồng thiên tai thì ngoài việc bị truy thu thì doanh nghiệp cũng bị phạt ở mức gấp đôi số tiền quỹ phải đóng. Đối với người lao động trong công ty cũng bị phạt như vậy.

    Theo Nghị định 94/2014/NĐ-CP thành lập và quản lý Quỹ phòng, chống thiên tai thì công ty phải có trách nhiệm thu tiền quỹ từ người lao động để đóng lên trên, nếu không thực hiện thì không có quy định xử phạt nhưng phải hiểu đây là trách nhiệm của doanh nghiệp chị nhé.

    "Điều 8. Quản lý thu, kế hoạch thu nộp Quỹ

    ...

    2. Thủ trưởng cơ quan, tổ chức có trách nhiệm thu của cán bộ, công chức, viên chức, người lao động, cán bộ, nhân viên trong lực lượng vũ trang thuộc phạm vi quản lý và chuyển vào tài khoản của cơ quan quản lý Quỹ cấp tỉnh hoặc vào tài khoản cấp huyện do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ủy quyền."

     
    Báo quản trị |  
  • #515882   28/03/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 273 lần


    Doanh nghiệp có trách nhiệm đóng góp vào Quỹ phòng, chống thiên tai, người lao động trong các doanh nghiệp đóng 1 ngày lương/người/năm theo mức lương tối thiểu vùng và số tiền này sẽ được doanh nghiệp trừ khi chi trả thu nhập tháng. Nếu không đóng quỹ phòng chồng thiên tai thì ngoài việc bị truy thu thì người lao động, doanh nghiệp cũng bị phạt ở mức gấp đôi số tiền phải đóng.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |