Xử phạt hành chính về hành vi không đăng ký thay đổi vốn điều lệ?

Chủ đề   RSS   
  • #560270 11/10/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 139 lần


    Xử phạt hành chính về hành vi không đăng ký thay đổi vốn điều lệ?

    Công ty có giấy phép đầu tư là 19 tỷ và cam kết góp trong vòng 12 tháng kể từ ngày cấp phép (dùng 19 tỷ để làm vốn điều lệ thành lập công ty).
    Công ty đăng ký vốn điều lệ là 19 tỷ. Đến nay là 36 tháng vẫn chưa góp đủ (chỉ góp 8 tỷ)
    Như vậy, công ty có bị phạt không?
     
    626 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #560286   11/10/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 196 lần


    Về nội dung thắc mắc của anh, theo quy định tại Điều 48 hoặc Điều 74 hoặc Điều 90 Luật doanh nghiệp 2014 thì mình phải góp đủ và đúng loại tài sản như đã cam kết khi đăng ký thành lập doanh nghiệp trong thời hạn 90 ngày kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Sau thời hạn quy định mà vẫn chưa góp hoặc chưa góp đủ số vốn cam kết thì công ty phải đăng ký điều chỉnh, vốn điều lệ bằng số vốn đã góp trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày cuối cùng phải góp vốn đủ phần vốn góp. Trường hợp này của mình đã quá thời hạn quy định nên mình sẽ bị xử lý theo quy định tại khoản 3 Điều 28 Nghị định 50/2016/NĐ-CP:

    "Điều 28. Vi phạm các quy định về thành lập doanh nghiệp

    ...

    3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không đăng ký thay đổi với cơ quan đăng ký kinh doanh khi không góp đủ vốn Điều lệ như đã đăng ký."

    Đồng thời, buộc công ty phải điều chỉnh vốn Điều lệ, tỷ lệ phần vốn góp bằng với số vốn đã góp thực tế.

     
    Báo quản trị |