Xử phạt bao nhiêu khi doanh nghiệp cho vay bằng tiền mặt?

Chủ đề   RSS   
  • #593264 31/10/2022

    mttg

    Chồi


    Tham gia:24/12/2020
    Tổng số bài viết (61)
    Số điểm: 1340
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 21 lần


    Xử phạt bao nhiêu khi doanh nghiệp cho vay bằng tiền mặt?

    Có quy định  "Các doanh nghiệp không phải tổ chức tín dụng thì không sử dụng tiền mặt khi cho vay lẫn nhau". Vậy cho tôi hỏi Nếu sử dụng tiền mặt thì bị xử phạt như thế nào và được quy định tại thông tư, nghị định nào ạ?

     
    794 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn mttg vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/10/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #593270   31/10/2022

    Xử phạt bao nhiêu khi doanh nghiệp cho vay bằng tiền mặt?

    Trong trường hợp thực hiện việc vay và cho vay lẫn nhau bằng tiền mặt của doanh nghiệp không phải là tổ chức tín dụng thì có thể sẽ bị xử phạt theo quy định tại Điểm e Khoản 15 Điều 1 Nghị định 143/2021/NĐ-CP (nội dung sửa đổi khoản 8 Điều 26 Nghị định 88/2019/NĐ-CP):

    "Điều 26. Vi phạm quy định về hoạt động thanh toán

    ...

    8. Phạt tiền từ 150.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng đối với các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Vi phạm quy định thanh toán bằng tiền mặt;

    b) Thực hiện cung ứng dịch vụ thanh toán mà không phải là tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán.

    ...

    10. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    a) Buộc nộp vào ngân sách nhà nước số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 1, khoản 4, khoản 5, khoản 6, khoản 7 và khoản 8 Điều này;

    b) Không cho mở rộng phạm vi, quy mô và địa bàn hoạt động trong thời gian chưa khắc phục xong vi phạm đối với hành vi vi phạm quy định tại các điểm a, c, d khoản 6, điểm c khoản 7 và điểm a khoản 8 Điều này;"

    Đồng thời, tại điểm b khoản 3 Điều 3 Nghị định 88/2019 cũng quy định: "b) Mức phạt tiền quy định tại Chương II Nghị định này là mức phạt tiền áp dụng đối với cá nhân; mức phạt tiền đối với tổ chức có cùng một hành vi vi phạm hành chính bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân;"

    >> Nếu doanh nghiệp thực hiện hành vi này thì sẽ có thể bị phạt tiền từ 300 đến 400 triệu đồng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daisy1009 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/10/2022)