Xử lý vi phạm về đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #578846 30/12/2021

    minhhung456
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (152)
    Số điểm: 4090
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 46 lần


    Xử lý vi phạm về đất đai

    Khu vực không có CSDL bản đồ hiện trạng, năm 2003 UBND huyện cho vẻ bản đồ địa chính có con hẻm lộ đất nông thôn là 3,0 mét (khoảng 20 hộ trong hẻm). Đến nay con hẻm này chỉ còn 10 hộ sử sụng (các hộ khác đã cất nhà lấn trên dưới lộ từ đầu trong hẻm ra làm liền, bít tuyến). Hiện nay đã hình thành lộ bê tông tùy theo vị trí mà còn từ 1,3 đến 1,8m.

    Hiện tại có hộ A tiếp tục cất nhà (trên thực tế thì lấn lộ nhưng so với hiện trạng lộ bê tông 1,3m hiện tại thì hộ không lấn và cũng thuộc diện lui vào trong so với các hộ đã cất trước). Hộ ông B ngăn cảng ông A xây nhà, đập phá hiện trạng đang xây dựng của ông A. UBND xã đã tổ chức hòa giải nhưng không thành. Như vậy việc cất nhà của hộ ông A có vi phạm hay không, vi phạm thì vi phạm là lấn đất công hay lấn hành lang lộ giới. Ai là người lập biên bản vi phạm và thẩm quyền xử phát? Việc đập phá nhà của ông B?

     

     
    174 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #578853   30/12/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1558)
    Số điểm: 10484
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 221 lần


    Xử lý vi phạm về đất đai

    Đầu tiên, việc của UBND cấp xã là phải báo với cấp huyện để đo đạc lại diện tích đường này để xác định lại chiều rộng của hiện trạng đường và công nhận đường hẻm này vẫn là 3m hay giảm xuống khoảng hơn 1 mét rồi. Vì như anh nói thì các hộ dân đã lấn chiếm hết và đường này cũng chưa có bản đồ hiện trạng, do đó, để xác định ông A xây nhà có vi phạm hay không thì không thể khẳng định được. Các cơ quan phối hợp để xác định lại chiều rộng của con đường này mới khẳng định được.

    Nếu ông A có vi phạm thì phạt theo điểm a khoản 9 Điều 12 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt:

    "Điều 12. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng, khai thác trong phạm vi đất dành cho đường bộ

    ...

    9. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Chiếm dụng đất của đường bộ hoặc đất hành lang an toàn đường bộ để xây dựng nhà ở;"

    Ông B không phải là cơ quan, cá nhân có thẩm quyền, do đó, ông B hoàn toàn không có quyền đập hay dở bỏ công trình của nhà ông A. Hành vi của ông B có thể bị xử lý theo điểm a khoản 2 Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP:

    "Điều 15. Vi phạm quy định về gây thiệt hại đến tài sản của người khác

    ...

    2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác;"

     

     

     
    Báo quản trị |