Xử lý hình sự vi phạm tai nạn giao thông và bồi thường thiệt hại

Chủ đề   RSS   
  • #464599 15/08/2017

    TuanLoveGai

    Male
    Sơ sinh

    Thị xã Lai Châu, Điện Biên, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Xử lý hình sự vi phạm tai nạn giao thông và bồi thường thiệt hại

    Nhờ các luật sư tư vấn giúp 02 vụ TNGT:

    Vụ 1:

    Bạn tôi A điều khiển xe ô tô và xảy ra va chạm với một xe ô tô đi ngược chiều do ông B điều khiển. Hậu quả ông B bị chết. Kết luận của công an là do lỗi hỗn hợp vì cả 02 xe đều đi sai phần đường (đâm nhau ở giữa đường)

    Xin các Luật sư tư vấn giúp trong trường hợp trên thì bạn tôi A có bị xử lý hình sự hay không? Căn cứ vào văn bản nào. Nếu không muốn A bị xử lý hình sự thì có thể áp dụng được văn bản nào hay không? (áp dụng giao thời giữa Bộ luật hình sự cũBộ luật hình sự 2015)

     

    Vụ 2:

    Xe ô tô của A bị mất phanh và đâm vào xe máy do B điều khiển (đâm từ đằng sau), hậu quả B bị thương nặng, xe máy bị hư hỏng hoàn toàn. A là lái xe thuê cho Công ty C

    Xin hỏi luật sư trong trường hợp này A có bị xử lý hình sự hay không vì xe bị mất phanh, lỗi do trục trặc kỹ thuật chứ không phải do A.

    Việc bồi thường trách nhiệm dân sự cho B thì A là lái xe phải chịu hay Công ty C chủ sở hữu chiếc xe phải chịu (Vì giữa A và Công ty C chỉ là thuê lái xe, hợp đồng không quy định rõ về việc bồi thường dân sự.

    Xin nhờ tư vấn của các Luật sư về 2 trường hợp nêu trên !

     
    12888 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #464650   15/08/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2130)
    Số điểm: 12105
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1510 lần
    Lawyer

    Hành vi vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ của người điều khiển phương tiện giao thông đường bộ quy định tại Điều 202 Bộ Luật Hình sự như sau:

    "1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ  sáu tháng đến năm năm.

     2. Phạm tội  thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;

    b) Trong khi say rượu hoặc say do dùng các chất kích thích mạnh khác;

    c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn; 

    d) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn  giao thông;

    đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

    4. Vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả đặc biệt nghiêm trọng nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm."

    Điều 202 Bộ luật hình sự được hiểu là hành vi không thực hiện hoặc thực hiện không đúng các quy tắc giao thông đường bộ và hành vi này phải là nguyên nhân trực tiếp gây ra hậu quả về tính mạng, sức khỏe và tài sản của người khác.

    Như vậy, khi người điều khiển phương tiện tham gia giao thông đường bộ, có hành vi vi phạm quy định Luật Giao thông đường bộ hoặc văn bản quy phạm pháp luật khác, là nguyên nhân chính, nguyên nhân trực tiếp làm xảy ra vụ tai nạn giao thông và gây thiệt hại về người, tài sản, sức khỏe, thỏa mãn điều kiện quy định của pháp luật hình sự, thì đó chính là lỗi hình sự và phải chịu trách nhiệm hình sự. Khi người bị thiệt hại cũng có lỗi trong việc gây thiệt hại thì người gây thiệt hại chỉ phải bồi thường phần thiệt hại tương ứng với mức độ lỗi của mình; nếu thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi của người bị thiệt hại thì người gây thiệt hại không phải bồi thường

    Cập nhật bởi toanvv ngày 15/08/2017 08:15:54 CH

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #464774   16/08/2017

    TuanLoveGai
    TuanLoveGai

    Male
    Sơ sinh

    Thị xã Lai Châu, Điện Biên, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    "Khi người bị thiệt hại cũng có lỗi trong việc gây thiệt hại thì người gây thiệt hại chỉ phải bồi thường phần thiệt hại tương ứng với mức độ lỗi của mình; nếu thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi của người bị thiệt hại thì người gây thiệt hại không phải bồi thường"

    Vậy xin hỏi LS có văn bảo nào quy định vấn đề này hay không? "bồi thường một phần tương ứng với mức độ lỗi" rất chung chung. có cụ thể bao nhiêu % hay như thế nào hay không?

     Nhờ LS tư vấn giúp vụ2

    Cam ơn !

     
    Báo quản trị |  
  • #464882   17/08/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2130)
    Số điểm: 12105
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1510 lần
    Lawyer

    Đã trả lời

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.