Xin tư vấn về trợ cấp thất nghiệp đối với người về hưu

Chủ đề   RSS   
  • #594718 29/11/2022

    huynhthanhch

    Mầm

    Vietnam
    Tham gia:22/07/2022
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 785
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 31 lần


    Xin tư vấn về trợ cấp thất nghiệp đối với người về hưu

    Mong được mọi người giải đáp giúp mình vấn đề này ạ. Trường hợp đến tuổi nghỉ hưu và đủ điều kiện hưởng lương hưu thì có được nhận tiền trợ cấp thất nghiệp không ạ? Mình xin cảm ơn.

     
    386 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhthanhch vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #594727   30/11/2022

    Xin tư vấn về trợ cấp thất nghiệp đối với người về hưu

    Chào bạn, mình có vài thông tin hỗ trợ vấn đề của bạn như sau:

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 49 Luật Việc làm 2013 thì:

    Điều 49. Điều kiện hưởng

    Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

    a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

    b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

    [...]”

    Như vậy, trường hợp đến tuổi nghỉ hưu và đủ điều kiện hưởng lương hưu thì sẽ không được nhận tiền trợ cấp thất nghiệp

    Hi vọng thông tin của mình hữu ích cho bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #595916   27/12/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (2002)
    Số điểm: 14465
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 318 lần


    Xin tư vấn về trợ cấp thất nghiệp đối với người về hưu

    Hiện tại trong quy định về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp theo Điều 49 Luật Việc làm 2013 thì không chi trả đối với trường hợp hưởng lương hưu. Tuy nhiên, ở đây nêu là hưởng lương hưu chứ không phải đủ điều kiện hưởng lương hưu. Về vấn đề này thì Bộ lao động thương binh và xã hội cũng đã trả lời là trường hợp này sẽ không được hưởng chế độ trợ cấp thất nghiệp.

     
    Báo quản trị |  
  • #597336   25/01/2023

    nguyenthikimdung2000
    nguyenthikimdung2000
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/08/2022
    Tổng số bài viết (241)
    Số điểm: 2480
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 67 lần


    Xin tư vấn về trợ cấp thất nghiệp đối với người về hưu

    Trả lời bạn như sau: Căn cứ theo quy định hiện nay thì người lao động phải đáp ứng được các điều kiện như sau mới có thể hưởng trợ cấp thất nghiệp gồm:

    - Chấm dứt Hợp đồng lao động đúng theo quy định của pháp luật (trừ trường hợp nghỉ hưu hoặc hưởng trợ cấp mất sức lao động hàng tháng);

    - Có tháng liền kề trước thời điểm chấm dứt hợp đồng đang tham gia đóng Bảo hiểm thất nghiệp;

    - Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động không xác định thời hạn hoặc xác định thời hạn; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt những loại hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng ;

    - Nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp cho trung tâm dịch vụ việc làm ở địa phương nơi bạn muốn nhận trợ cấp thất nghiệp trong thời hạn 03 tháng kể từ khi chấm dứt hợp đồng lao động;

    - Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp (trừ các trường hợp: Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên; Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc; Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù; Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng; Chết).

     
    Báo quản trị |  
  • #597340   25/01/2023

    minhtai99
    minhtai99
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (412)
    Số điểm: 3785
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 120 lần


    Xin tư vấn về trợ cấp thất nghiệp đối với người về hưu

    Trả lời vấn đề này như sau:

    Tại Điểm d Khoản 3 Điều 53 Luật việc làm 2013 quy định: Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong trường hợp hưởng lương hưu hàng tháng. Đối chiếu với quy định nêu trên thì khi nghỉ hưu người lao động không được hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

    Theo Khoản 2 Điều 70 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì trường hợp người lao động đã đến tuổi nghỉ hưu nhưng thời gian đóng bảo hiểm xã hội còn thiếu không quá 5 năm thì được đóng tiếp bảo hiểm xã hội tự nguyện cho đủ 20 năm để được hưởng lương hưu.

     
    Báo quản trị |  
  • #597352   26/01/2023

    Hong312
    Hong312
    Top 75
    Lớp 6

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (874)
    Số điểm: 7502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 136 lần


    Xin tư vấn về trợ cấp thất nghiệp đối với người về hưu

    Trà lời:
     
    Theo quy định tại khoản 2 điều 169 Bộ luật lao động 2019, tuổi nghỉ hưu của NLĐ như sau:
     
    - Lao động nam: đủ 60 tuổi 3 tháng
     
    - Lao động nữ: Đủ 55 tuổi 4 tháng
     
    Điều kiện hưởng: Căn cứ điểm b khoản 1 Điều 49 Luật Việc làm 2013:
     
    Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:
     
    1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:
     
    a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;
     
    b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng
     
    2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;
     
    Theo Điều 54. Điều kiện hưởng lương hưu của Luật BHXH năm 2014
     
    "1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
     
    a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;"
     
    Như vậy, khi mà được hưởng lương hưu thì người lao động sẽ không được hưởng trợ cấp thất nghiệp nữa. Do đó, sẽ có 2 trường hợp sau: đủ tuổi nghỉ hưu nhưng không được hưởng lương hưu hàng tháng thì được hưởng trợ cấp thất nghiệp/ được hưởng lương hưu hàng tháng thì bạn sẽ không được hưởng trợ cấp thất nghiệp.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hong312 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/01/2023)