Xin tư vấn về quy định DN phải trả cho NLĐ 21.5% BHXH trong 2 tháng thử việc?

Chủ đề   RSS   
  • #575497 17/09/2021

    cuongkumo

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin tư vấn về quy định DN phải trả cho NLĐ 21.5% BHXH trong 2 tháng thử việc?

    Chào Luật sư cùng Cộng đồng Dân Luật,

    Dựa theo Điều 168 Bộ Luật lao động năm 2019 quy định :

    3. Đối với người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương một khoản tiền cho người lao động tương đương với mức người sử dụng lao động đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp.

    Vậy, được hiểu là công ty cần chi trả phải trả bhtn thêm trong giai đoạn không tham gia bh. Ở đây thử việc k tham gia bao hiểm, thì phải trả thêm bhtn 1%.Nếu mà hiểu vậy thì nó tương đồng với điều trên là k những trả 1% bhtn ở thử việc mà còn trả cả bhxh và bhyt nữa hay sao? 

    Xin được tư vấn.

     
    343 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn cuongkumo vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/09/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #579388   15/01/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1629)
    Số điểm: 11169
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 233 lần


    Xin tư vấn về quy định DN phải trả cho NLĐ 21.5% BHXH trong 2 tháng thử việc?

    Liên quan đến nội dung này thì Vụ Bảo hiểm xã hội, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời thì trong thời gian thử việc thì người sử dụng lao động không phải thực hiện trách nhiệm phải trả khoản tương đương mức đóng BHXH, BHYT, BHTN vào lương vì trong các nội dung của hợp đồng thử việc không có quy định nội dung về bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế). 

     
    Báo quản trị |  
  • #580775   27/02/2022

    haunguyenth
    haunguyenth
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/02/2022
    Tổng số bài viết (237)
    Số điểm: 1686
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 8 lần


    Xin tư vấn về quy định DN phải trả cho NLĐ 21.5% BHXH trong 2 tháng thử việc?

    Cảm ơn câu hỏi của bạn, mình xin đóng góp một vài ý kiến cá nhân về câu hỏi của bạn như sau: 
    Theo bài viết của bạn thì dựa theo Điều 168 Bộ Luật lao động năm 2019 quy định để yêu cầu người sử dụng lao động chi trả thêm một khoản tiền cho người lao động tương đương với mức người sử dụng lao động đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp.
     
    Theo thông tin bạn chia sẻ thì thử việc có được người sử dụng lao động chi trả bảo hiểm xã hội và bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm y tế hay không? Theo quy định của pháp luật tại Khoản 1 Điều 24 Bộ luật Lao động 2019 thì giữa người sử dụng lao động và người lao động có thể thỏa thuận nội dung thử việc trong hợp đồng lao động hoặc thỏa thuận tại hợp đồng thử việc.
     
    Cũng theo quy định tại Khoản 2 Điều 24 Bộ luật Lao động 2019 thì nội dung chủ yếu của hợp đồng thử việc bao gồm: thông tin của người sử dụng lao động: tên, địa chỉ, chức danh của người giao kết hợp đồng; thông tin của người lao động; công việc, địa điểm làm việc; các vấn đề về tiền lương; thời gian làm việc, nghỉ ngơi; trang bị bảo hộ lao động. 
     
    Như vậy có thể thấy đối với người thử việc trong họp đồng không quy định về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế và bảo hiểm thất nghiệp; nên người sử dụng lao động sẽ không trả các chi phí bảo hiểm nêu trên cho người lao động trong thời gian thử việc. 
    Đó là những ý kiến chia sẻ của các nhân, mong sẽ giải đáp phần nào câu hỏi của bạn.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #582088   30/03/2022

    thaophuongg24
    thaophuongg24

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hà Nội
    Tham gia:14/03/2022
    Tổng số bài viết (73)
    Số điểm: 365
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 18 lần


    Xin tư vấn về quy định DN phải trả cho NLĐ 21.5% BHXH trong 2 tháng thử việc?

    Trả lời:

    Chào anh/chị, về trường hợp của anh/chị, tôi xin chia sẻ quan điểm như sau:

    Khoản 1 Điều 24 Bộ luật Lao động năm 2019 quy định người sử dụng lao động và người lao động có thể thỏa thuận nội dung thử việc ghi trong hợp đồng lao động hoặc thỏa thuận về thử việc bằng việc giao kết hợp đồng thử việc.

    Bên cạnh đó, khoản 3 Điều 24 Bộ luật Lao động năm 2019 nêu rõ không áp dụng thử việc đối với người lao động giao kết hợp đồng lao động có thời hạn dưới 01 tháng. Bởi vậy, có thể hiểu, thử việc chỉ áp dụng đối với hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng trở lên.

    Bộ luật Lao động năm 2019 cho phép người lao động thử việc theo hợp đồng thử việc hoặc hợp đồng lao động. Việc lựa chọn giao kết theo một trong hai loại hợp đồng trên sẽ ảnh hưởng đến việc người lao động được đóng bảo hiểm xã hội trong thời gian thử việc. Bởi lẽ, Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 ghi nhận người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng trở lên là đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Như vậy, bảo hiểm xã hội bắt buộc chỉ áp dụng đối với hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng trở lên mà không áp dụng đối với hợp đồng thử việc.

    Đồng nghĩa với đó, người lao động làm việc theo hợp đồng thử việc sẽ không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Do đó, thời gian thử việc của người lao động trong trường hợp này sẽ không được tính tham gia bảo hiểm xã hội.

    Theo phân tích ở trên, thử việc chỉ áp dụng đối với hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng trở lên. Vì vậy, nếu người lao động và người sử dụng lao động có thỏa thuận về nội dung thử việc ghi trong hợp đồng lao động thì người lao động sẽ trở thành đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Khi đó, thời gian thử việc của người lao động sẽ được tính vào thời gian hưởng bảo hiểm xã hội.

    Tóm lại, theo Bộ luật Lao động năm 2019, người lao động thử việc sẽ được đóng bảo hiểm xã hội nếu có thỏa thuận về nội dung thử việc ghi trong hợp đồng lao động.

    Điều 168 Bộ Luật lao động năm 2019 quy định để yêu cầu người sử dụng lao động chi trả thêm một khoản tiền cho người lao động tương đương với mức người sử dụng lao động đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp. Theo đó, nếu người thử việc trong hợp đồng không quy định về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế và bảo hiểm thất nghiệp; nên người sử dụng lao động sẽ không trả các chi phí bảo hiểm nêu trên cho người lao động trong thời gian thử việc.

    Trên đây là quan điểm tư vấn của tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc. Nếu anh/chị còn vướng mắc nào liên quan đến vấn đề này, vui lòng liên hệ với luật gia Giang Phương Thảo (số điện thoại 0345904024 hoặc email thaophuongtyl@gmail.com) hoặc để được giải đáp và tư vấn.

     
    Báo quản trị |  
  • #582089   30/03/2022

    thaophuongg24
    thaophuongg24

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hà Nội
    Tham gia:14/03/2022
    Tổng số bài viết (73)
    Số điểm: 365
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 18 lần


    Xin tư vấn về quy định DN phải trả cho NLĐ 21.5% BHXH trong 2 tháng thử việc?

    Trả lời:

    Chào anh/chị, về trường hợp của anh/chị, tôi xin chia sẻ quan điểm như sau:

    Khoản 1 Điều 24 Bộ luật Lao động năm 2019 quy định người sử dụng lao động và người lao động có thể thỏa thuận nội dung thử việc ghi trong hợp đồng lao động hoặc thỏa thuận về thử việc bằng việc giao kết hợp đồng thử việc.

    Bên cạnh đó, khoản 3 Điều 24 Bộ luật Lao động năm 2019 nêu rõ không áp dụng thử việc đối với người lao động giao kết hợp đồng lao động có thời hạn dưới 01 tháng. Bởi vậy, có thể hiểu, thử việc chỉ áp dụng đối với hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng trở lên.

    Bộ luật Lao động năm 2019 cho phép người lao động thử việc theo hợp đồng thử việc hoặc hợp đồng lao động. Việc lựa chọn giao kết theo một trong hai loại hợp đồng trên sẽ ảnh hưởng đến việc người lao động được đóng bảo hiểm xã hội trong thời gian thử việc. Bởi lẽ, Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 ghi nhận người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng trở lên là đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Như vậy, bảo hiểm xã hội bắt buộc chỉ áp dụng đối với hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng trở lên mà không áp dụng đối với hợp đồng thử việc.

    Đồng nghĩa với đó, người lao động làm việc theo hợp đồng thử việc sẽ không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Do đó, thời gian thử việc của người lao động trong trường hợp này sẽ không được tính tham gia bảo hiểm xã hội.

    Theo phân tích ở trên, thử việc chỉ áp dụng đối với hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng trở lên. Vì vậy, nếu người lao động và người sử dụng lao động có thỏa thuận về nội dung thử việc ghi trong hợp đồng lao động thì người lao động sẽ trở thành đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Khi đó, thời gian thử việc của người lao động sẽ được tính vào thời gian hưởng bảo hiểm xã hội.

    Tóm lại, theo Bộ luật Lao động năm 2019, người lao động thử việc sẽ được đóng bảo hiểm xã hội nếu có thỏa thuận về nội dung thử việc ghi trong hợp đồng lao động.

    Điều 168 Bộ Luật lao động năm 2019 quy định để yêu cầu người sử dụng lao động chi trả thêm một khoản tiền cho người lao động tương đương với mức người sử dụng lao động đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp. Theo đó, nếu người thử việc trong hợp đồng không quy định về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế và bảo hiểm thất nghiệp; nên người sử dụng lao động sẽ không trả các chi phí bảo hiểm nêu trên cho người lao động trong thời gian thử việc.

    Trên đây là quan điểm tư vấn của tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc. Nếu anh/chị còn vướng mắc nào liên quan đến vấn đề này, vui lòng liên hệ với luật gia Giang Phương Thảo (số điện thoại 0345904024 hoặc email thaophuongtyl@gmail.com) hoặc để được giải đáp và tư vấn.

     
    Báo quản trị |