Xin nghỉ việc mà trong hợp đồng có ghi xin nghỉ trước hợp đồng phải đền 35 triệu?

Chủ đề   RSS   
  • #564459 04/12/2020

    Tractulang

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin nghỉ việc mà trong hợp đồng có ghi xin nghỉ trước hợp đồng phải đền 35 triệu?

    Chào Luật Sư ạ. E đang làm việc tại 1 spa do công việc không phù hợp, e Xin nghỉ trước hợp đồng có đền hợp đồng hay không ( vì trong hợp đồng có ghi nếu xin nghỉ phải bồi thường 35 triệu đồng ạ ) xin Luật sư tư vấn giúp e ạ e rối quá,  cảm ơn ạ.

     
    696 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #564469   05/12/2020

    NgocHoLaw
    NgocHoLaw
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2018
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5491
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 297 lần


    Theo quy định tại Điều 43 Bộ luật lao động 2012 về Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật như sau:

    1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

    3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.

    Đối với trường hợp của bạn xin nghỉ việc trước thời hạn hợp đồng theo chúng hiểu rằng thì trường hợp này bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật. Thì trường hợp này bạn sẽ phải bồi thường những khoản sau:

    - Bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    - Nếu vi phạm thời gian báo trước thì sẽ bồi thường một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước. Đối với hợp đồng xác định thời gian thì thời gian báo trước là 30 ngày.

    - Bồi thường chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động (nếu có).

    Tại Khoản 3 Điều 62 Bộ luật lao động 2012 quy định:

    "3. Chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người học trong thời gian đi học. Trường hợp người lao động được gửi đi đào tạo ở nước ngoài thì chi phí đào tạo còn bao gồm chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian ở nước ngoài."

    Việc đào tạo nghề này phải được lập thành hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.

    Bạn xem lại số tiền 35 triệu đồng trên có phải là chi phí đào tạo nghề hay không?

    Nếu đây là chi phí đào tạo nghề thì khi đơn phương chấm dứt hợp đồng trước thời hạn thì bạn phải bồi thường chi phí này.

    Nếu đây không phải là chi phí đào tạo thì bạn không phải bồi thường số tiền này mà chỉ bồi thường 02 khoản tiền như đã phân tích ở trên.

    Cập nhật bởi NgocHoLaw ngày 05/12/2020 08:43:42 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NgocHoLaw vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/12/2020)