Xin hỏi về việc tai nạn giao thông dẫn đến chết người

Chủ đề   RSS   
  • #5350 30/09/2008

    trungthanhvtv

    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi về việc tai nạn giao thông dẫn đến chết người

    Thưa luật sư!

    Tôi có đứa cháu năm nay 18T không may bị tai nạn giao thông do chiếc xe ôtô chạy sai đường và đã đâm chết người , hiện trường bên CA giao Thông đã làm rõ Xe ôtô đã sai hoàn toàn ,sau khi gây tai nạn lái xe bỏ mặc không quan tâm đến nạn nhân sống chết ra sao .

    Tai nạn xẩy ra sau 2 ngày cháu đã qua đời , vậy nếu ra tòa thì cháu tôi được bồi thương như  thế nào?? hiện tại cháu chưa có bằng lái xe máy thì có liên quan gì đến việc xử phạt không ? nếu được đền bù về sinh mạng con người thì bao nhiêu tiền ?? và bên hình sự đối với người gây tai nạn bị xử phạt bao nhiêu năm tù ??
     
    7823 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #5351   30/09/2008

    ls_lexuanhiep
    ls_lexuanhiep
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 2071
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 73 lần


    Chào bạn,

    Bạn tham khảo câu trả lời tại link sau đây:

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/forums/default.aspx?ct=TVQD&id=3593

    Do cháu của bạn chưa có bằng lái xe, nên Tòa án cũng sẽ xem xét đến mức độ lỗi của cháu khi quyết định bản án.

    Bạn tham khảo thêm về #00b0f0;">Điều 202 của Bộ luật hình sự năm 1999 như sau:

    Điều 202. Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ 

    1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ  sáu tháng đến năm năm.

    2. Phạm tội  thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;

    b) Trong khi say rượu hoặc say do dùng các chất kích thích mạnh khác;
    c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn; 
    d) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn  giao thông;

    đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

    4. Vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả đặc biệt nghiêm trọng nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

    Thân chào

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Ls Lê Xuân Hiệp, thuộc Đoàn Luật sư tỉnh Ninh Thuận năm 2003. Luật sư thuộc Đoàn Luật sư TP.HCM năm 2008.