Xin hỏi về quy định cam kết góp vốn thành lập công ty?

Chủ đề   RSS   
  • #575615 23/09/2021

    lanmatta

    Sơ sinh

    Vietnam --> Đà Nẵng
    Tham gia:23/09/2021
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Xin hỏi về quy định cam kết góp vốn thành lập công ty?

    Nhờ luật sư giải thích giúp em trường hợp:

    Khi thành lập công ty, anh A cam kết góp vào công ty 1,5 tỷ đồng tiền mặt nhưng mới góp tạm 500 triêu đồng, các bên thỏa thuận khi nào Công ty cần thì anh A sẽ góp 1 tỷ đồng còn lại. Hỏi:

    1. Các bên thảo luận tiến độ góp vốn của anh A có thể kéo dài cho tới khi nào công ty cần có vi phạm pháp luật không?

    2. Trong trường hợp mới góp 1 phần vốn theo cam kết thì có được chia lợi nhuận tương ứng với vốn đã cam kết không?

    Mong nhận được sự giải đáp của luật sư ạ. Xin cảm ơn!

     
    234 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lanmatta vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/09/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #575800   29/09/2021

    Mionshacker
    Mionshacker

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/03/2021
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 11 lần


    Xin hỏi về quy định cam kết góp vốn thành lập công ty?

    Chào bạn,

    Khoản 2, Điều 47 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định như sau:

    "2. Thành viên phải góp vốn cho công ty đủ và đúng loại tài sản đã cam kết khi đăng ký thành lập doanh nghiệp trong thời hạn 90 ngày kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, không kể thời gian vận chuyển, nhập khẩu tài sản góp vốn, thực hiện thủ tục hành chính để chuyển quyền sở hữu tài sản. Trong thời hạn này, thành viên có các quyền và nghĩa vụ tương ứng với tỷ lệ phần vốn góp đã cam kết. Thành viên công ty chỉ được góp vốn cho công ty bằng loại tài sản khác với tài sản đã cam kết nếu được sự tán thành của trên 50% số thành viên còn lại."

    Như vậy, việc thỏa thuận tiến độ góp vốn nếu vượt quá 90 ngày từ ngày được cấp GCNĐKDN là vi phạm pháp luật.

    Trong thời gian chưa góp đủ vốn, các thành viên chỉ có quyền và nghĩa vụ tương ứng với tỉ lệ phần vốn góp đã cam kết.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Mionshacker vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/09/2021) lanmatta (07/10/2021)
  • #576172   07/10/2021

    lanmatta
    lanmatta

    Sơ sinh

    Vietnam --> Đà Nẵng
    Tham gia:23/09/2021
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn, Khoản 2, Điều 47 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định như sau: "2. Thành viên phải góp vốn cho công ty đủ và đúng loại tài sản đã cam kết khi đăng ký thành lập doanh nghiệp trong thời hạn 90 ngày kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệ

    Xin cảm ơn câu trả lời ạ. Mạn phép được thắc mắc thêm xin được giải đáp ạ

    Công ty TNHH Tài chính A với các thành viên có phần vốn góp cụ thể :

    B: 10%, C 20%, D 30%, E 30%. F VÀ G mỗi người 5%. D được bổ nhiệm là chủ tích HĐTV của công ty ( điều lệ công ty không có quy định khác). xử lí các tình huống:

    TH1: HĐTV công ty A muốn bổ nhiệm G làm giám đốc nhưng B phản đối vì cho răng vốn của G ít mà hiện nay G đang làm giám đốc của DNTN khác. G có làm giám đốc được k? Các lí do B đưa ra có phù hợp không?

    TH2: công ty muốn quyết định 2 vấn đề:

    1. thay người đại diện theo pháp luật

    2. Thành lập thêm chi nhánh

    Công ty dự định thực hiện 1 trong các phương án:

    + Gửi văn bản lấy ý kiến của tất cả các thành viên về 2 qđ trên

    + Chỉ cần gửi văn bản lấy ý kiến của C,D,E,F (vì cho răng như vậy đã đủ tỷ lệ thông qua QĐ)

    Hỏi các phương án mà công ty dự đinh có phù hợp với Luật DN k? Vì sao?

    TH3: Gỉa sử công ty triệu tập cuộc họp HĐTV để thông qua 2 qđ trên nhưng B không đi họp và tại cuộc họp E bỏ phiếu k tán thành thì 2 qđ trên có được thông qua không? Vì sao?

    Mong được giải đáp thắc mắc ạ. Xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lanmatta vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/10/2021)