Xin hỏi em có đủ điều kiện được chế độ thai sản không ạ?

Chủ đề   RSS   
  • #564480 05/12/2020

    ngocuyen15592

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin hỏi em có đủ điều kiện được chế độ thai sản không ạ?

    Em tham gia bảo hiểm xã hội tháng 7/2020 đến 12/2020, em chấm dứt hợp đồng lao động vào ngày 15/12/2020 ,ngày dự sinh của em vào ngày 13/02/2021. Vậy cho em hỏi em có đủ điều kiện được chế độ thai sản không ạ?

     
    725 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngocuyen15592 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/12/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #564518   06/12/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14865)
    Số điểm: 99214
    Cảm ơn: 3439
    Được cảm ơn 5293 lần
    SMod

    Câu trả lời tùy thuộc vào việc công ty bạn có đóng BHXH tháng 12 cho bạn hay không. Do bạn chỉ làm đến ngày 15 nên rất khó nói. Nếu không đóng BHXH tháng 12 thì bạn không đủ điều kiện thai sản.

    Sao bạn không ráng làm đến hết tuần (ngày 19/12), như vậy chắc chắn tháng 12 sẽ phải đóng BHXH và bạn chắc chắn sẽ nhận đươc trợ cấp thai sản.

     
    Báo quản trị |  
  • #567144   29/01/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1329)
    Số điểm: 8544
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 186 lần


     
    "Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản
     
    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
    ..
     
    b) Lao động nữ sinh con;
    ...
     
    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
     
    ...
     
    4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này."
     
    Theo đó, khi chị nghỉ việc mà đã đóng bảo hiểm xã hội đủ 06 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh con thì vẫn được hưởng chế độ thai sản. Theo đó, cần phải xét xem trường hợp của chị đã đóng đủ BHXH theo quy định chưa?
     
    Tại Khoản 4 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 Quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; cấp sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành:
     
    "Điều 42. Quản lý đối tượng
    ...
    4. Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH."
     
    Như vậy, chị tính xem là trong tháng 12 nếu chị không làm việc và không hưởng lương từ 14 ngày trờ lên trong tháng thì tháng đó không đóng BHXH. Nếu tháng 12 không đóng thì chị sẽ không đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản vì mình chỉ đóng BHXH được 05 tháng thôi chị nhé.
     
    Báo quản trị |